Trang chủ Toán Học Lớp 4 Thứ ba ngày 17/3/ 2020 ĐÈ TOÁN Bài 1. Tìm...

Thứ ba ngày 17/3/ 2020 ĐÈ TOÁN Bài 1. Tìm X, biết: a) 3 408 + X = 8 034 c) X x 8 = 2 016 Câu 2: Trung bình cộng của hai số tự nhiên là 123, biết số bé bằng

Câu hỏi :

các bạn giúp mik vs ạ mik rất cần

image

Lời giải 1 :

 Bài 1 : 

a, 3408 + x = 8034

                x = 8034 - 3408

                x = 4626

Thảo luận

Lời giải 2 :

Lời giải:

Đề toán thứ 3 ngày 17/3

Bài 1)

a) $3408+x=8034$

$x=8034-3408$

$x=4626$

b) $x-1276=4324$

$x=4324+1276$

$x=5600$

c) $x \times 8=2016$

$x= 2016:8$

$x=252$

d) $x:6=2025$

$x=2025 \times 6$

$x=12150$

Bài 2)

Tổng của hai số tự nhiên đó là:

$123\times2=246$

Số lớn là:

$246-24=222$

Bài 3)

Diện tích hình chữ nhật là:

$120\times50=6000$ ($cm^2$)

Diện tích hình vuông đó là:

$6000\times2=12000$ ($cm^2$)

Câu 4)

$64 + 45 + 36 + 55$

$= ( 64 + 36) + (45+55)$

$=100 + 100$

$=200$

Đề toán thứ 4 ngày 18/3

Bài 1) (trong ảnh)

Bài 2)

Với a = 339, b = 3, c = 135

a) 59 487 + ( a : b)

= $59 487 + ( 339 :3)$

=$59487+113$

=$59600$

b) a $\times$ b - c

= 339 $\times$  3 - 135

= 1017 - 135

= 882

c) c + a $\times$  b

= 135 + 339 $\times$  3

= 135 + 1017

= 1152

Bài 3)

( Vì bài 3 chụp thiếu đề nên mình đoán đề là trung bình mỗi đội đào được bao nhiêu mét đường)

Cả hai đội đào được số mét đường là:

$125+145= 270$(m)

Trung bình mỗi đội đào được số mét đường là:

$270:2=135$ (m)

* Giải thích cách làm:

Đề toán thứ 3 ngày 17/3

Bài 1) 

a) Số hạng 1 + Số hạng 2 = Tổng

Số hạng 2 = Tổng - Số hạng 1

Muốn tìm số hạng chưa biết, ta lấy tổng trừ đi số hạng đã biết

b) Số bị trừ - Số trừ = Hiệu

Số bị trừ = Hiệu + Số trừ

Muốn tìm số bị trừ, ta lấy hiệu cộng với số trừ

c) Thừa số 1 $\times$  Thừa số 2 = Tích

Thừa số 1 = Tích : Thừa số 2

Muốn tìm thừa số chưa biết, ta lấy tích chia cho thừa số đã biết

d) Số bị chia : Số chia = Thương

Số bị chia = Thương $\times$  Số chia

Muốn tìm số bị chia, ta lấy thương nhân với số chia

Bài 2) 

Lưu ý: Trung bình cộng của 2 số = Tổng của 2 số : 2

Tổng của 2 số = Số bé + Số lớn

Số lớn = Tổng của 2 số - Số bé

Bài 3)

Công thức tính diện tích hình chữ nhật:

Diện tích hình chữ nhật = Chiều dài $\times$  Chiều rộng

( chiều dài và chiều rộng cùng một đơn vị đo)

Bài 4)

Lưu ý: Để tính nhanh, ta ghép những số có tổng là những số tròn chục hoặc tròn trăm như 10, 100, ... vào với nhau

Đề toán thứ 4 ngày 18/3

Bài 1)

Lưu ý đặt tính phép cộng, phép trừ, phép nhân:

- Đặt tính các chữ số ở cùng một hàng thì phải thẳng cột với nhau

- Thực hiện phép toán từ phải qua trái

Bài 2) 

Lưu ý thứ tự phép tính trong biểu thức:

Nếu trong biểu thức chỉ có các phép tính: cộng, trừ thì ta thực hiện các phép tính theo thứ tự từ trái sang phải.

Nếu trong biểu thức chỉ có các phép tính: nhân, chia thì ta thực hiện các phép tính theo thứ tự từ trái sang phải.

Nếu trong biểu thức có các phép tính: cộng, trừ, nhân, chia thì ta thực hiện các phép tính nhân, chia trước,  rồi thực hiện các phép tính cộng, trừ sau.

Nếu trong biểu thức có chứa dấu ngoặc thì ta thực hiện các phép tính trong dấu ngoặc trước.

Bài 3) 

Trung bình mỗi đội đào = Tổng số mét đường cả 2 đội đào : 2

image

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 4

Lớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK