Trang chủ Toán Học Lớp 7 Bài 3: Bà Tư đi chợ mua 1kg gạo nếp...

Bài 3: Bà Tư đi chợ mua 1kg gạo nếp và 1kg gạo tẻ với tổng số tiền là 50 000 đồng. Tính giá tiền một kg mỗi loại gạo trên, biết số tiền 3kg gạo tẻ bằng số tiền

Câu hỏi :

Bài 3: Bà Tư đi chợ mua 1kg gạo nếp và 1kg gạo tẻ với tổng số tiền là 50 000 đồng. Tính giá tiền một kg mỗi loại gạo trên, biết số tiền 3kg gạo tẻ bằng số tiền mua 2kg gạo nếp

Lời giải 1 :

 số tiền mua 3kg gạo tẻ bằng số tiền mua 2kg nếp, nên ta có:

 Số tiền mua gạo tẻ = $3/2$ số tiền mua gạo nếp

Tổng số phần bằng nhau là :

$3 + 2 = 5$ (phần)

Số tiền mua 1kg gạo nếp là :

$50 000 : 5 × 2 = 20 000$ (đồng)

Số tiền mua 1 kg gạo tẻ là :

$50 000 - 20 000= 30 000$ (đồng)

Đáp số : gạo nếp  $20 000$ đồng 

             : gạo tẻ  $30 000$ đồng

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Giải

vì số tiền mua 3kg gạo tẻ = số tiền mua 2kg nếp

⇒ số tiền mua gạo tẻ 3232 số tiền mua gạo nếp Tổng số phần bằng nhau là : 3 + 2 = 5 (phần)Số tiền mua 1 kg gạo nếp là :50 : 5 x 2 = 20 (kg)Số tiền mua 1 kg gạo tẻ là : 50 - 20 = 30 (k) Đáp số : gạo nếp : 20 k ; gạo tẻ : 30chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 7

Lớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK