Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Câu 2: Cho 2,7 gam Al tác dụng với 6,72...

Câu 2: Cho 2,7 gam Al tác dụng với 6,72 lít khí Clo (DKTC) sau phản ứng kết thúc chất nào còn du và dur bao nhiêu gam Câu 3: Cho 22,4 g sắt vào một dung dị

Câu hỏi :

Mng giúp e vs ạ e cảm ơn

image

Lời giải 1 :

Câu 2:

a)nAl=$\frac{m}{M}$=$\frac{2,7}{27}$=0,1 (mol)

   n$Cl_2$(đktc)=$\frac{V}{22,4}$=$\frac{6,72}{22,4}$=0,3 (mol)

                              2Al+$3Cl_2$$\xrightarrow[]{t^o}$$2AlCl_3$

Ban đầu                0,1     0,3                         mol

Trong pứng           0,1    0,15                       mol

Sau pứng               0      0,15                       mol

m$Cl_2$dư=n.M=0,15.71=10,65 (g)

Câu 3:

a)PTHH là:

          Fe+2HCl→$FeCl_2$+$H_2$

b)nFe=$\frac{m}{M}$=$\frac{22,4}{56}$=0,4 (mol)

   nHCl=$\frac{m}{M}$=$\frac{18,25}{36,5}$=0,5 (mol)

                                               Fe+2HCl→$FeCl_2$+$H_2$

Ban đầu                                  0,4  0,5                            mol

Trong pứng                           0,25  0,5               0,25      mol 

Sau pứng                              0,15    0                0,25      mol

mFe dư=n.M=0,15.56=8,4 (g)

c)V$H_2$(đktc)=n.22,4=0,25.22,4=5,6 (l)

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

2)

$n_{Al}$=$\dfrac{m}{M}$= $\dfrac{2,7}{27}$=0,1 mol 

$n_{Cl_2}$=$\dfrac{V}{22,4}$= $\dfrac{6,72}{22,4}$=0,3 mol 

2Al+3$Cl_2$ $→^{t^o}$ 2$AlCl_3$

0,1  0,3                                               (mol)

ta thấy:

$\dfrac{n_{Al}}{2}$ $\dfrac{n_{Cl_2}}{3}$

$\frac{0,1}{2}$ < $\frac{0,3}{3}$

=>$Cl_2$ dư, Al hết

dùng phương pháp 3 dòng ta đc

                            2Al   +   3$Cl_2$ $   →^{t^o}$   2$AlCl_3$

trước phản ứng :0,1       0,3                                                     (mol)

phản ứng            0,1→    0,15                       0,1                       (mol)

sau phản ứng     0          0,15                       0,1                       (mol)

=>$Cl_2$ dư 0,15 mol

$m_{Cl_2 dư}$=n.M=0,15.71=10,65 gam

câu 3

a) Fe+2HCl→$FeCl_2$+$H_2$

b)

$n_{Fe}$=$\dfrac{m}{M}$= $\dfrac{22,4}{56}$=0,4 mol 

$n_{HCl}$=$\dfrac{m}{M}$= $\dfrac{18,25}{36,5}$=0,5 mol 

Fe+2HCl→$FeCl_2$+$H_2$

0,4 0,5                                  (mol)

ta thấy:

$\dfrac{n_{Fe}}{1}$ $\dfrac{n_{HCl}}{2}$

$\frac{0,4}{1}$ < $\frac{0,5}{2}$

=>Fe dư, HCl hết

dùng phương pháp 3 dòng ta đc

                            Fe   +   2HCl   →   $FeCl_2$   +   $H_2$

trước phản ứng :0,4       0,5                                                    (mol)

phản ứng            0,25  ←0,5→          0,25              0,25          (mol)

sau phản ứng     0,15      0                0,25              0,25          (mol)

=> Fe dư 0,15 mol

$m_{Fe dư}$=n.M=0,15.56=8,4 gam

c)

$V_{H_2}$=n.22,4=0,25.22,4=5,6 lít

CHÚC BN HC TỐT NHÉ :333333

#Heinz Gudeian

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK