Trang chủ Toán Học Lớp 5 Mẹ Lan mua 20 kg gạo thường giá 11000 đồng...

Mẹ Lan mua 20 kg gạo thường giá 11000 đồng 1kg thi vừa hết số tiền đang có .Cùng với số tiền đó ,Lan nói nếu mẹ mua gạo ngon thi sẽ mua được 11kg gạo .Lan noi

Câu hỏi :

Mẹ Lan mua 20 kg gạo thường giá 11000 đồng 1kg thi vừa hết số tiền đang có .Cùng với số tiền đó ,Lan nói nếu mẹ mua gạo ngon thi sẽ mua được 11kg gạo .Lan noi dung hay sai vì sao

Lời giải 1 :

Đáp án:Lan nói đúng

 

Giải thích các bước giải:

     Số tiền mẹ Lan có là:

                11000×20=220000(đồng)

      Nếu mẹ mua gạo ngon thì 1kg có giá là: 

                  220000÷11=20000(đồng)

Kết luận: Vậy Lan nói đúng.

 

Thảo luận

-- Cảm ơn bạn nha
-- uh ko có gì

Lời giải 2 :

Số tiền mẹ Lan đang có là:

11000×20=220000(đồng)

Còn nếu mẹ Lan mua gạo ngon thì 1kg có giá là: 

220000÷11=20000(đồng)

⇒ Vậy Lan nói đúng.

CHÚC BN HOK TỐT!!!

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK