Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Bài3: Đốt cháy 3,1g P trong bình chứa 5g Oxi....

Bài3: Đốt cháy 3,1g P trong bình chứa 5g Oxi. Hãy cho biết sau khi cháy : a. Chất nào còn dư và dư bao nhiêu gam? b. Chất nào được tạo thành và khối lượng là

Câu hỏi :

Bài3: Đốt cháy 3,1g P trong bình chứa 5g Oxi. Hãy cho biết sau khi cháy : a. Chất nào còn dư và dư bao nhiêu gam? b. Chất nào được tạo thành và khối lượng là bao nhiêu ? Bài 4: Trong phòng thí nghiệm, người ta điều chế oxit sắt từ ( Fe3O4) bằng cách cho sắt tác dụng với oxi ở nhiệt độ cao. Tính số gam sắt và oxi cần dùng để có thể điều chế được 2,32 g oxit sắt từ.

Lời giải 1 :

Đáp án:

Bài 3

 a) O2 dư và 1g

b) 7,1 g

Bài 4

mFe=1,68 g

mO2=0,64 g

Giải thích các bước giải:

 3)

a)

nP=3,1/31=0,1 mol

nO2=5/32=0,15625 mol

4P+5O2->2P2O5

Ta có

0,1/4 <0,15625/5

=> O2 dư

nO2 dư=0,15625-0,1x5/4=0,03125 mol

mO2=0,03125x32=1 g

b)

nP2O5=0,1/2=0,05 mol

mP2O5=0,05x142=7,1 g

4)

nFe3O4=2,32/232=0,01 mol

3Fe+2O2->Fe3O4

0,03   0,02     0,01

mFe=0,03x56=1,68 g

mO2=0,02x32=0,64 g

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Số mol của 3,1g P là

n=3,1/31=0,1mol

Số mol của 5g O là

n= 5/32=0,156 mol

                      t⁰

Pthh:4P + 5O2=> 2P205

          4   : 5       :2

0.1=>      0,125=>0,05 mol

nP/4=0,1/4=0,025

nO2/5=0,0,156/5=0,03

=> nP<nO2

=> P hết, O2 dư.Bài toán này dùng nP tính

KHỐI lượng mO2 dư là

mO2 dư= nO2 dư×M O2 

                   = (nO- n O p.ứng ).M O2

= (0,156-0,125).32=1g

B) Chất tạo thành P2O5

Khối lượng P2O5 là

mP2O5 = nP2O5 . M P2O5=0,05× 142=7,1g

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK