Trang chủ Hóa Học Lớp 8 1.Người ta dùng kali Clorat (KClO3) để điều chế được...

1.Người ta dùng kali Clorat (KClO3) để điều chế được 33,6 lít khí oxi (đktc). a. Viết phương trình hóa học xảy ra. b. Tính số mol và khối lượng KCl

Câu hỏi :

1.Người ta dùng kali Clorat (KClO3) để điều chế được 33,6 lít khí oxi (đktc). a. Viết phương trình hóa học xảy ra. b. Tính số mol và khối lượng KClO3 tham gia phản ứng. c. Nếu cho metan tác dụng hoàn toàn với lượng oxi vừa thu được trên .Tính thể tích khí cacbonic thu được ở đktc . 2 .Đốt cháy hoàn toàn 12,4 gam photpho trong không khí. a. Viết phương trình hóa học . b. Tính số gam sản phẩm thu được và thể tích oxi cần dùng ở đktc? c. Tính thể tích không khí cần dùng ở đktc. d. Tính số gam kali pemanganat KMnO4 cần dùng để có được lượng oxi dùng cho phản ứng trên . 3. Đốt cháy 16,8 g sắt trong bình chứa 13,44 lít khí oxi (đktc) tạo thành oxit sắt từ (Fe3O4). a. Viết phương trình hóa học. b. Tính khối lượng chất còn dư. c. Tính khối lượng chất tạo thành Mọi nguời giúp em với ạ.

Lời giải 1 :

1)

2KClO3->2KCl+3O2

b)

nO2=33,6/22,4=1,5 mol

nKClO3=1,5x2/3=1 mol

mKClO3=1x122,5=122,5 g

c)

CH4+2O2->CO2+2H2O

         1,5      0,75

VCO2=0,75x22,4=16,8 l

2)

a) 4P+5O2->2P2O5

b)

nP=12,4/31=0,4 mol

nO2=0,5 mol

nP2O5=0,2 mol

VO2=0,5x22,4=11,2 l

mP2O5=0,2x142=28,4 g

c)

Vkk=11,2x5=56 l

d)

2KMnO4->K2MnO4+MnO2+O2

1                                             0,5

mKMnO4=1x158=158 g

3)

a) 3Fe+2O2->Fe3O4

b)

nFe=16,8/56=0,3 mol

nO2=13,44/22,4=0,6 mol

Ta có

0,3/3<0,6/2=> O2 dư

nO2 dư=0,6-0,2=0,4 mol

mO2 dư=0,4x32=12,8 g

d)

nFe3O4=0,3/3=0,1 mol

mFe3O4=0,1x232=23,2 g

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

1)

2KClO3->2KCl+3O2

b)

nO2=33,6/22,4=1,5 mol

nKClO3=1,5x2/3=1 mol

mKClO3=1x122,5=122,5 g

c)

CH4+2O2->CO2+2H2O

         1,5      0,75

VCO2=0,75x22,4=16,8 l

2)

a) 4P+5O2->2P2O5

b)

nP=12,4/31=0,4 mol

nO2=0,5 mol

nP2O5=0,2 mol

VO2=0,5x22,4=11,2 l

mP2O5=0,2x142=28,4 g

c)

Vkk=11,2x5=56 l

d)

2KMnO4->K2MnO4+MnO2+O2

1                                             0,5

mKMnO4=1x158=158 g

3)

a) 3Fe+2O2->Fe3O4

b)

nFe=16,8/56=0,3 mol

nO2=13,44/22,4=0,6 mol

Ta có

0,3/3<0,6/2=> O2 dư

nO2 dư=0,6-0,2=0,4 mol

mO2 dư=0,4x32=12,8 g

d)

nFe3O4=0,3/3=0,1 mol

mFe3O4=0,1x232=23,2 g

cho mik cảm ơn và vote 5* nếu câu trả lời của mik hữu ích nhé!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK