Trang chủ Toán Học Lớp 5 Bài 7: Một người mua 1,5kg gạo nếp hết 10...

Bài 7: Một người mua 1,5kg gạo nếp hết 10 800 đồng. Người đó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp với giá tiền 1kg gạo tẻ chỉ bằng 3/2 giá tiền 1kg

Câu hỏi :

Bài 7: Một người mua 1,5kg gạo nếp hết 10 800 đồng. Người đó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp với giá tiền 1kg gạo tẻ chỉ bằng 3/2 giá tiền 1kg gạo nếp. Hỏi người đó mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền ? ( Gợi ý: Gấp rưỡi là gấp 1,5 lần; Tính số lượng gạo tẻ; Tính giá tiền 1kg gạo mỗi loại; ... )

Lời giải 1 :

Đáp án:

giá tiền 1 kg gạo nếp là:

10800:1,5=7200(đồng)

giá tiền 1 kg gạo tẻ là:

7200:1,5=4800(đồng)

người đó mua gạp hết:

10800+4800.2,5=21600(đồng)

vậy người đó mua hết 216000 đồng

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 giá tiền 1 kg gạo nếp là:

10800:1,5=7200(đồng)

giá tiền 1 kg gạo tẻ là:

7200:1,5=4800(đồng)

người đó mua gạp hết:

10800+(4800x2,5)=21600(đồng)

đáp số: 21600 đồng

* nhớ cảm ơn+ vote 5 sao+ câu trl hay nhất nếu thấy hữu ích nha!

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK