Đáp án:
a. F = 500N
b. F' = 500N
Giải thích các bước giải:
a. Lực kéo vật theo phương thẳng đứng là:
\[F = P = 10m = 10.50 = 500N\]
b. Vì dùng ròng rọc cố định chỉ cho ta lợi về hướng của lực kéo mà không lợi về lực nên
\[F' = F = 500N\]
Đáp án:
1
a, nếu kéo vật theo phương thẳng đứng thì lực kéo ít nhất bằng trọng lượng của vật:
Mà trọng lượng của vật : $P= m. 10 = 50.10 = 500N$
=> lực kéo vật lên ít nhất bằng trọng lượng của vật
$F=P = 500N$
b, nếu dùng RRCĐ thì chỉ cho ta lợi về hướng đi không cho ta lợi về lực nên lực kéo ít nhất bằng trọng lượng của vật.
$F_{RRCĐ}$ =$P = 500N$
Giải thích các bước giải:
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK