Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Câu 1:Để trung hoà 4 gam NaOH 25%,thì cần lấy...

Câu 1:Để trung hoà 4 gam NaOH 25%,thì cần lấy vừa đủ bao nhiêu ml dung dịch axit H2SO4 nồng độ 0,1M Câu 2: Để thu được 2,52 tấn vôi sống với hiệu suất đạt 90%

Câu hỏi :

Câu 1:Để trung hoà 4 gam NaOH 25%,thì cần lấy vừa đủ bao nhiêu ml dung dịch axit H2SO4 nồng độ 0,1M Câu 2: Để thu được 2,52 tấn vôi sống với hiệu suất đạt 90% thì lượng CaCO3 cần là: Câu 3Hoà tận hết 6 gam oxit của kim loại hoá trị 2 cần vừa đủ 54,75 gam dung dịch HCL 10% thì vừa đủ.Oxit đó là Oxit nào

Lời giải 1 :

Đáp án:

Câu 1:

2NaOH+H2SO4-->Na2SO4+2H2O

nNaOH= 4/40=0.01(mol)

nNaOH=2nH2SO4=0.05(mol)

VH2SO4= 0.1/0.05=2(lít) = 200(ml)

Câu 2:

Cho tui biết lượng khí co2 sinh ra sau khi nung

Câu 3:

Gọi kim loại hóa trị II là R => công thức oxit là RO

PTHH:   RO    +    2HCl → RCl2 + H2O

            0,mol ← 0,15mol

=> MR + O2 = 80

=> MR= 80 -16

=> MR = 64

=> R là Cu

=> Công thức oxit cần tìm là CuO

Giải thích các bước giải:

 

Thảo luận

-- ở chỗ tìm mol của RO là= 0.075 nha tại ghi thiếu

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK