Trang chủ Toán Học Lớp 5 Bài 3. Mỗi giây ánh sáng đi được 300 000km....

Bài 3. Mỗi giây ánh sáng đi được 300 000km. Hỏi: a. Mỗi phút ánh sáng đi được bao nhiêu km? b. Trái Đất cách Mặt Trời bao nhiêu km nếu ánh sáng đi từ Mặt Trời

Câu hỏi :

Bài 3. Mỗi giây ánh sáng đi được 300 000km. Hỏi: a. Mỗi phút ánh sáng đi được bao nhiêu km? b. Trái Đất cách Mặt Trời bao nhiêu km nếu ánh sáng đi từ Mặt Trời đến Trái Đất mất 8 phút 20 giây?

Lời giải 1 :

`#wcdi`

`Mun  gửi  tus  ạ!

Đổi `1` phút `= 60` giây

a. Mỗi phút ánh sáng đi được số `km` là:

`300  000 xx 60 = 18  000  000  ( km )`

Đổi `8` phút `20` giây `= 500` giây

Trái đất cách mặt trời số `km` là:

`300  000 xx 500 = 150  000  000  ( km )`

Đáp số: a. `18  000  000km`

            b. `150  000  000km`

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

A)Đổi : 1 phút = 60 giây.

Mỗi phút ánh sáng đi được số ki-lô-mét là :

300 000 x 60 = 18 000 000 (km)

B)Trái đất cách mặt trời số ki-lô-mét là :

18 000 000 x 8 = 144 000 000 (km)

Cho mk xin ctlhn nhé

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK