Trang chủ Toán Học Lớp 5 trước đây mua 50 kg gạo phải trả 900 000...

trước đây mua 50 kg gạo phải trả 900 000 đồng. Hiện nay giá bán mỗi kg gạo đã tăng 2000 đồng. Hỏi 900 000 đồng, hiện nay có thể mua được bao nhiêu kg gạo như t

Câu hỏi :

trước đây mua 50 kg gạo phải trả 900 000 đồng. Hiện nay giá bán mỗi kg gạo đã tăng 2000 đồng. Hỏi 900 000 đồng, hiện nay có thể mua được bao nhiêu kg gạo như thế

Lời giải 1 :

`1` kg có giá là:

`900000:50=18000`(đồng)

`1` kg gạo hiện nay có giá 

`18000+2000=20000`(đồng)

`900000` đồng, hiện nay có thể mua được số kg gạo như thế là:

`900000 : 20000=45`(kg)

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

   Đáp số : ` 45 ` kg

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK