Trang chủ Sinh Học Lớp 9 giải giùm mk bài tập 1 bài tập 2 giùm...

giải giùm mk bài tập 1 bài tập 2 giùm vs mk đang cần gấp tới 50 điểm lận đấyII.Bài tập: 1/ Một đoạn ADN có chiều dài 5100A°.Biết A=300. a/Tính số nucle

Câu hỏi :

giải giùm mk bài tập 1 bài tập 2 giùm vs mk đang cần gấp tới 50 điểm lận đấy

image

Lời giải 1 :

câu 1

tổng số nucleotit của phân tử ADN là

N = 5100 x 2 : 3,4 = 3000 nucleotit

số nucleotit mỗi loại của phân tử ADN là

 A = T = 300 nucleotit

 G = X = (3000 : 2) - 300 = 1200 nucleotit

số nucleotit mỗi loại môi trường cung cấp cho quá trình nhân đôi ADN 1 lần là

 Amt = Tmt = 300 x ($2^{1}$ - 1) = 300 nucleotit

Gmt = Xmt = 1200 x ($2^{1}$ - 1) = 1200 nucleotit

số nucleotit mỗi loại môi trường cung cấp cho quá trình nhân đôi ADN 3 lần là

Amt = Tmt = 300 x ($2^{3}$ - 1) = 2100 nucleotit

Gmt = Xmt = 1200 x ($2^{3}$ - 1) = 8400 nucleotit

số nucleotit mỗi loại trên mạch 1 của phân tử ADN là

 T1 = A2 = 100 nucleotit

 A1 = T2 = 300 - 100 = 200 nucleotit

 G1 = X2 = 400 nucleotit

 X1 = G2 = 1200 - 400 = 800 nucleotit

câu 2

tổng số nucleotit của phân tử ADN là

N = 540000 : 300 = 1800 nucleotit

tổng số nucleotit môi trường cung cấp cho ADN tự nhân đôi là

Nmt = 1800 x ($2^{2}$ - 1) = 5400 nucleotit

số nucleotit mỗi loại của phân tử ADN là

 A = T = 10% x 1800 = 180 nucleotit

 G = X = (1800 : 2) - 180 = 720 nucleotit

chiều dài của phân tử ADN là

L = 1800 x 3,4 : 2 = 3060 Ao

Thảo luận

-- cảm ơn nhiều

Lời giải 2 :

Câu 1:

$a$,

Tổng số nu của gen:

$N=L÷3,4×2=5100÷3,4×2=3000nu$

Số nu mỗi loại của gen:

$A=T=300nu$

$G=X=3000÷2-300=1200nu$

$b$,

Số nu mỗi loại môi trường cung cấp cho gen nhân đôi 1 lần:

$A=T=300(2^1-1)=300nu$

$G=X=1200(2^1-1)=1200nu$

Số nu mỗi loại môi trường cung cấp cho gen nhân đôi 1 lần:

$A=T=300(2^3-1)=2100nu$

$G=X=1200(2^3-1)=8400nu$

 $c$,

Số nu mỗi loại nên mạch 1 của gen:

$T_1=A_2=100nu$

$A_1=A-A_2=300-100=200nu$

$G_1=X_2=400nu$

$X_1=G-G_1=1200-400=800nu$

Câu 2:

$a$,

Tổng số nu của gen:
$N=M÷300=540000÷300=1800nu$

$b$,

Tổng số nu mỗi loại môi trường cung cấp cho gen nhân đôi 2 lần:

$1800(2^2-1)=5400nu$

Số nu mỗi loại trong gen:

$A=T=1800×10$%$=180nu$

$G=X=1800÷2-180=720nu$

$c$,

Chiều dài của gen:

$L=N÷2×3,4=1800÷2×3,4=3060A^o$

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK