Trang chủ Vật Lý Lớp 10 Một vật rơi tự do, trong 2 s cuối vật...

Một vật rơi tự do, trong 2 s cuối vật rơi được quãng đường 160 m. Lấy g = 10m/s2 , thời gian rơi và độ cao nơi buông vật là GIÚP GẤP !!!!!!!!

Câu hỏi :

Một vật rơi tự do, trong 2 s cuối vật rơi được quãng đường 160 m. Lấy g = 10m/s2 , thời gian rơi và độ cao nơi buông vật là GIÚP GẤP !!!!!!!!

Lời giải 1 :

Đáp án:

      $t = 9s$;       $h = 405m$

Giải thích các bước giải:

 Gọi thời gian vật rơi là $t (s)$ 

Quãng đường vật rơi trong $t (s)$ là: 

       $h = \dfrac{gt^2}{2} = 5t^2 (m)$ 

Quãng đường vật rơi trong $t - 2 (s)$ là: 

      $h_{t - 2} = \dfrac{g(t - 2)^2}{2} = 5(t - 2)^2 (m)$ 

Quãng đường vật rơi trong 2s cuối cùng là 160m nên ta có: 

$h - h_{t - 2} = 160 \Rightarrow 5t^2 - 5(t - 2)^2 = 160$ 

   $\Rightarrow 4t - 4 = 32 \Rightarrow t = 9$ 

Vậy thời gian vật rơi là: $t = 9s$ 

Độ cao nơi buông vật: $h = 5.9^2 = 405 (m)$ 

Thảo luận

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK