Trang chủ Sinh Học Lớp 9 số tinh bảo bậc I cần cho quá trình trên....

số tinh bảo bậc I cần cho quá trình trên. Câu 6: (3,5 điểm) Xét một cặp nhiễm sắc thế tuơng đồng chứa một cặp gen dị hợp (Aa), mỗi gen đều dài 4080 Ăngxtor

Câu hỏi :

Giải giúp em vs ạ!!!!!!!!!!!!!!

image

Lời giải 1 :

Câu $6$

a, Vì mỗi gen đều có chiều dài là $L=4080Å$

$→N_A=N_a$

Tổng số $Nu$ của mỗi gen là

$N_A=N_a=\frac{2L}{3,4}=\frac{2×4080}{3,4}=2400(Nu)$

-Xét gen $A$

Ta có $N_A=2A_A+2G_A=2400$

Mà theo đề bài

$H_A=2A_A+3G_A=3120$

Giải phương trình ra ta có

$A_A=T_A=480(Nu)$

$G_A=X_A=720(Nu)$

-Xét gen $a$

Ta có $N_a=2A_a+2G_a=2400$

Mà theo đề bài

$H_a=2A_a+3G_a=3240$

Giải phương trình ra ta có

$A_a=T_a=360(Nu)$

$G_a=X_a=840(Nu)$

b, Vì giảm phân $I$ phân li không bình thường

$→Aa$ sẽ tạo ra $2$ loại giao tử $O$ và $Aa$

Số lượng từng loại $Nu$ trong mỗi loại giao tử là:

$A_O=T_O=0(Nu)$

$G_O=T_O=0(Nu)$

$A_{Aa}=T_{Aa}=A_A+A_a=480+360=840(Nu)$

$G_{Aa}=X_{Aa}=G_A+G_a=720+840=1560(Nu)$

c, Vì giảm phân $I$ bình thường

$→Aa→AAaa$

Mà giảm phân $II$ phân li không bình thường $AAaa$ sẽ tạo ra $5$ loại giao tử $O$, $A$, $a$, $AA$, $aa$

Số lượng từng loại $Nu$ trong mỗi loại giao tử là:

$A_O=T_O=0(Nu)$

$G_O=T_O=0(Nu)$

$A_A=T_A=480(Nu)$

$G_A=X_A=720(Nu)$

$A_a=T_a=360(Nu)$

$G_a=X_a=840(Nu)$

$A_{AA}=T_{AA}=A_A+A_A=480+480=960(Nu)$

$G_{AA}=X_{AA}=G_A+G_A=720+720=1440(Nu)$

$A_{aa}=T_{aa}=A_a+A_a=360+360=720(Nu)$

$G_{aa}=X_{aa}=G_a+G_a=840+840=1680(Nu)$

Thảo luận

-- xem lại câu `c` xem lại câu `c` xem lại câu `c`
-- =))

Lời giải 2 :

`a.`

- Tổng số `Nu` của `2` gen là:

`4080.2 : 3,4 = 2400` `Nu`

- Cặp gen `Aa` giảm phân bình thường cho `2` loại giao tử là `A` và `a`

- Số `Nu` mỗi loại của giao tử `A` là:

· `G = X = 3120 - 2400 = 720` `Nu`

· `A = T = (2400 - 720.2) : 2 = 480` `Nu`

- Số `Nu` mỗi loại của giao tử `a` là:

· `G = X = 3240 - 2400 = 840` `Nu`

· `A = T = (2400 - 840.2) : 2 = 360` `Nu`

`b.`

- Cặp gen `Aa` không phân li `NST` trong giảm phân `I` còn giảm phân `II` bình thường thì khi kết thúc quá trình giảm phân sẽ tạo ra `2` loại giao tử là `Aa` và `O`

- Số `Nu` mỗi loại của giao tử `Aa` là:

· `A = T = 480 + 360 = 840` `Nu`

· `G = X = 720 + 840 = 1560` `Nu`

- Số `Nu` mỗi loại của giao tử `O` là:

· `A = T = 0` `Nu`

· `G = X = 0` `Nu`

`c.`

- Cặp gen `Aa` giảm phân `I` bình thường nhưng giảm phân `II` không phân li `NST` thì khi kết thúc quá trình giảm phân sẽ tạo ra `3` loại giao tử là $AA;$ `aa` và `O`

- Số `Nu` mỗi loại của giao tử $AA$ là:

· `A = T = 480 + 480 = 960` `Nu`

· `G = X = 720 + 720 = 1440` `Nu`

- Số `Nu` mỗi loại của giao tử $aa$ là:

· `A = T = 360 + 360 = 720` `Nu`

· `G = X = 840 + 840 = 1680` `Nu`

- Số `Nu` mỗi loại của giao tử `O` là:

· `A = T = 0` `Nu`

· `G = X = 0` `Nu`

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK