Câu 3:
-Xét gen bình thường:
Ta có:
$A=2/3G=720×2÷3=480nu$
Số nu mỗi loại của gen:
$A=T=480nu$
$G=X=720nu$
Số liên kết hidro của gen:
$H=2A+3G=2×480+3×720=3120$
-Đột biến đảo vị trí không làm thay đổi số liên kết hidro của gen
⇒Số liên kết hidro của gen đột biến $=3120$
⇒Chọn B
Câu 4:
Mạch gôc bị đột biến mất 1 bộ ba ở giữa ⇒Sau đột biến chuỗi polipeptid do gen tổng hợp giảm đi 1 acid amin
⇒Chọn C
Câu 5:
Đột biến không làm thay đổi số liên kết hidro :
+đảo vị trí 2 cặp nu
+Thay 2 cặp G-X bằng 3 cặp A-T
+ thay 1 cặp nu này bằng 1 cặp nu khác cùng loại
⇒Chọn A
Câu 6:
Tổng số nu của gen:
$N=L÷3,4×2=3060÷3,4×2=1800nu$
Số nu mỗi loại của gen:
$A=T=A_1+T_1=100+250=350nu$
$G=X=1800÷2-350=550nu$
Số nu mỗi loại của gen đột biến:
$A=T=350+1=351nu$
$G=X=550+2=552nu$
⇒CHọn B
Câu 7:
Sửa đề: 4199 →4193
-Xét gen trước đột biến:
Ta có:
$2A+2G=N=3000$
$2A+3G=H=3900$
Giải hệ phương trình ta được:
Số nu mỗi loại của gen:
$A=T=600nu$
$G=X=900nu$
⇒Chọn C
Câu 8:
-Xét gen đột biến:
Ta có:
$A(2^3-1)=4193$ ⇒$A=599nu$
$G(2^3-1)=6300$⇒$G=600nu$
Số nu mỗi loại của gen đột biến :
$A+T=599nu$
$G=X=600nu$
⇒Đột biến mất 1 cặp A-T
⇒Chọn C
Đáp án:
Câu 3:
`⇒` `B. 3120`
Câu 4:
`⇒` `C.` Giảm một axit amin
Câu 5:
`⇒` `D.` Cả `3` trường hợp trên
Câu 6:
`⇒` `B. A = T = 351, G = X = 552`
Câu 7:
`⇒` `C. A = T = 600, G = X = 900`
Câu 8:
`⇒` `C.` Mất một cặp Nu loại A - T
Giải thích các bước giải:
Câu 3:
- Theo bài ra, ta có:
`A/G = 2/3`
`⇒ 3A = 2G`
- Số Nu mỗi loại của gen là:
· `G = X = 720` Nu
· `A = T = 720 × 2 : 3 = 480` Nu
- Đột biến gen dạng đảo đoạn không làm thay đổi số lượng Nu mỗi loại của gen `→` Không làm thay đổi số liên kết Hiđrô của gen
- Số liên kết Hiđrô của gen là:
`2.480 + 3.720 = 3120` liên kết Hiđrô
Câu 6:
- Tổng số Nu của gen là:
`3060 : 3,4 × 2 = 1800` Nu
- Số Nu mỗi loại của gen trước đột biến là:
· `A = T = 100 + 250 = 350` Nu
· `G = X = (1800 - 350.2) : 2 = 550` Nu
- Số Nu mỗi loại của gen sau đột biến là:
· `A = T = 350 + 1 = 351` Nu
· `G = X = 550 + 2 = 552` Nu
Câu 7:
- Số Nu mỗi loại của gen trước đột biến là:
· `G = X = 3900 - 3000 = 900` Nu
· `A = T = (3000 - 900.2) : 2 = 600` Nu
Câu 8:
- Số Nu mỗi loại của gen trước đột biến là:
· `G = X = 3900 - 3000 = 900` Nu
· `A = T = (3000 - 900.2) : 2 = 600` Nu
- Số Nu mỗi loại của gen sau đột biến là:
· `G = X = 4193 : (2^3 - 1) = 599` Nu
· `A = T = 6300 : (2^3 - 1) = 900` Nu
- Ta có:
· `A_{đb} - A{bđ} = 600 - 599 = 1` Nu
· `G_{đb} - G_{bđ} = 900 - 900 = 0` Nu
`⇒` Đây là dạng đột biến mất một cặp Nu loại `A - T`
Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 12 - Năm cuối ở cấp tiểu học, năm học quan trọng nhất trong đời học sinh trải qua bao năm học tập, bao nhiêu kì vọng của người thân xung quanh ta. Những nỗi lo về thi đại học và định hướng tương lai thật là nặng. Hãy tin vào bản thân là mình sẽ làm được rồi tương lai mới chờ đợi các em!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK