Trang chủ Toán Học Lớp 4 Mẹ mua 5kg táo, mỗi kg giá 7000 đồng và...

Mẹ mua 5kg táo, mỗi kg giá 7000 đồng và 6kg nhãn ,mỗi kg giá 6500 đồng. Mẹ còn lại 31000 đồng. Hỏi lúc đầu mẹ có bao nhiêu tiền - câu hỏi 2424515

Câu hỏi :

Mẹ mua 5kg táo, mỗi kg giá 7000 đồng và 6kg nhãn ,mỗi kg giá 6500 đồng. Mẹ còn lại 31000 đồng. Hỏi lúc đầu mẹ có bao nhiêu tiền

Lời giải 1 :

Số tiền mẹ mua táo là:

`7000 × 5 = 35000` (đồng)

Số tiền mẹ mua nhãn là:

`6500 × 6 = 39000` (đồng)

Số tiền lúc đầu mẹ có là:

`(35000 + 39000) + 31000 = 105000` (đồng)

Đáp số: `105000` đồng

Cho mình xin hay nhất nha bạn

@Drew McIntyre

Thảo luận

Lời giải 2 :

Mẹ mua `5kg` táo mất số tiền là:

`5 xx 7000 = 35000` (đồng)

Mẹ mua `6kg` nhãn mất số tiền là:

`6 xx 6500 = 39000` (đồng)

Số tiền lúc đầu mẹ có là:

`35000 + 39000 + 31000 = 105000` (đồng)

                                               Đáp số: `105000` đồng

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 4

Lớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK