Câu 1:
Gọi số liên kết hóa trị của gen B là $a$
Số liên kết hóa trị của gen b là $b$
Theo bài ra ta có:
$a+b=5396$
$a-b=600$
⇒Giải hệ phương trình ta được :
$a=2998$
$b=2398$
$a$,
Xét gen B:
Tổng số nu của gen B:
$N=2998+2=3000nu$
⇒Chiều dài của gen B:
$L=N÷2×3,4=3000÷2×3,4=5100A^o$
Ta có:
$A + T = 60\% \to \% A = \% T = 30\% $
Áp dụng nguyên tắc bổ sung:
$\begin{array}{l}
\% A + \% G = 50\% \\
\% A = 30\% \to \% G = 50\% - 30\% = 20\%
\end{array}$
Số nu mỗi loại của gen B:
$\begin{array}{l}
A = T = 3000 \times 30\% = 900nu\\
G = X = 3000 \times 20\% = 600nu
\end{array}$
Số nu mỗi loại môi trường cung cấp:
$A=T=900(2^3-1)=6300nu$
$G=X=600(2^3-1)=4200nu$
Xét gen b:
Tổng số nu của gen b:
$N=2398+2=2400nu$
⇒Chiều dài gen b:
$L=N÷2×3,4=2400÷2×3,4=4080A^o$
Ta có:
$\begin{array}{l}
\% A + \% X = 50\% \\
\% X - \% A = 10\% \\
\to \% A = 20\% ,\% X = 30\%
\end{array}$
Số nu mỗi loại của gen:
$\begin{array}{l}
A = T = 2400 \times 20\% = 480nu\\
G = X = 2400 \times 30\% = 720nu
\end{array}$
Số nu mỗi loại môi trường cung cấp:
$A=T=480(2^3-1)=3360nu$
$G=X=720(2^3-1)=5040nu$
Câu 2:
$1040,4nm=10404A^o$
Tổng số nu của mARN:
$rN=L÷3,4=10404÷3,4=3060nu$
⇒Khối lượng của mARN:
$M=rN×300=3060×300=918000đvC$
⇒Số liên kết hóa trị trong mARN:
$2rN-1=2×3060-1=6119$
$b$,
Tổng số nu của gen:
$N=rN×2=3060×2=6120nu$
Ta có:
$rG=3060×0,3=918nu$
$rX=3060×0,25=765nu$
Số nu mỗi loại của gen:
$G=X=rG+rX=918+765=1683nu$
$A=T=6120÷2-1683=1377nu$
Câu 3:
$rX = 100\% - 30\% - 20\% - 10\% = 40\% $
$a$,
Tỉ lệ % số nu mỗi loại của gen đã tổng hợp nên ARN:
$\begin{array}{l}
\% A = \% T = \frac{{\% rA + \% rU}}{2} = \frac{{30\% + 10\% }}{2} = 20\% \\
\% G = \% X = \frac{{\% rG + \% rX}}{2} = \frac{{20\% + 40\% }}{2} = 30\%
\end{array}$
Tổng số nu của ARN:
$rN=M÷300=750×10^3÷300=2500nu$
Số nu mỗi loại của ARN:
$\begin{array}{l}
rA = 2500 \times 30\% = 750nu\\
rU = 2500 \times 10\% = 250nu\\
rG = 2500 \times 20\% = 500nu\\
rX = 2500 \times 40\% = 1000nu
\end{array}$
$c$,
Số nu mỗi loại của gen:
$A=T=rA+rU=750+250=1000nu$
$G=X=rG+rX=500+1000=1500nu$
Câu 4:
Tổng số nu của gen:
$N=L÷3,4×2=5100÷3,4×2=3000nu$
⇒Số nu của ARN:
$rN=N÷2=3000÷2=1500nu$
Ta có:
$T_1=150nu$
$rA=200nu=T_{machgoc}$
⇒Mạch 2 là mạch mã gốc của gen, $rA=T_2=200nu$
$b$,
Số nu mỗi loại của ARN:
$rA=200nu$
$rU=A_2=T_1=150nu$
$rX=G_2=750nu$
$rG=1500-(200+150+750)=400nu$
$c$,
Số nu mỗi loại trên mạch gốc (mạch 2):
$A_2=rU=150nu$
$T_2=rA=200nu$
$G_2=rX=750nu$
$X_2=rG=400nu$
Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK