Trang chủ Sinh Học Lớp 12 Câu 1: Gen A có 1200 cặp nu và 2800...

Câu 1: Gen A có 1200 cặp nu và 2800 liên kết hidro. Gen A bị đột biển mất một cặp A-T trở thành gen a. Hãy xác định: a, Số nu mỗi loại của gen A. b, Số nu

Câu hỏi :

Ai giải hộ e câu này với. E cảm ơn nhiều

image

Lời giải 1 :

Câu 1:

Tổng số nu của gen $A$: $1200×2=2400nu$

Theo bài ra ta có:

$2A+2G=N=2400nu$

$2A+3G=H=2800$

Giải hệ phương trình ta được:

Số nu mỗi loại của gen $A$:

$A=T=800nu$

$G=X=400nu$

$b$,

Số nu mỗi loại của gen $a$:

$A=T=800-1=799nu$

$G=X=400nu$

Câu 2:

$a$,

Loại đột biến có thể xẩy ra:

+TH1: mất 1 cặp G-X

+TH2: thay thế 3 cặp G-X bằng 3 cặp A-T

Tổng số nu của gen $B$:

$N=L÷3,4×2=5100÷3,4×2=3000nu$

$b$,

Theo bài ra ta có:

$2A+2G=N=3000nu$

$2A+3G=H=3400$

Giải hệ phương trình ta được: 

Số nu mỗi loại của gen $B$:

$A=T=1100nu$

$G=X=400nu$

$c$,

+TH1: mất 1 cặp G-X

Số nu mỗi loại của gen $b$:

$A=T=1100nu$

$G=X=400-1=399nu$

+TH2: thay thế 3 cặp G-X bằng 3 cặp A-T

Số nu mỗi loại của gen $b$:

$A=T=1100+3=1103nu$

$G=X=400-3=397nu$

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Câu 1:

a.

- Tổng số Nu của gen A là:

`1200 × 2 = 2400` Nu

- Số Nu mỗi loại của gen A là:

· `G = X = 2800 - 2400 = 400` Nu

· `A = T = (2400 - 400.2) : 2 = 800` Nu

b.

- Số Nu mỗi loại của gen a là:

· `A = T = 800 - 1 = 799` Nu

· `G = X = 400` Nu

Câu 2:

a.

- Gen B bị đột biến điểm `→` Đột biến chỉ liên quan đến một cặp Nu

- Gen b ít hơn gen B `3` liên kết Hiđrô `→` Gen B bị đột biến mất một cặp Nu loại G - X

b.

- Tổng số Nu của gen B là:

`5100 × 2 : 3,4 = 3000` Nu

- Số Nu mỗi loại của gen B là:

· `G = X = 3400 - 3000 = 400` Nu

· `A = T = (3000 - 400.2) : 2 = 1100` Nu

c.

- Số Nu mỗi loại của gen b là:

· `A = T = 1100` Nu

· `G = X = 400 - 1 = 399` Nu

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 12

Lớp 12 - Năm cuối ở cấp tiểu học, năm học quan trọng nhất trong đời học sinh trải qua bao năm học tập, bao nhiêu kì vọng của người thân xung quanh ta. Những nỗi lo về thi đại học và định hướng tương lai thật là nặng. Hãy tin vào bản thân là mình sẽ làm được rồi tương lai mới chờ đợi các em!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK