Trang chủ Hóa Học Lớp 9 BTVN Bài 3: Hoà tan m, gam bột kẽm cần...

BTVN Bài 3: Hoà tan m, gam bột kẽm cần dùng vừa đủ m, gam dung dịch HC1 14,6%. Phải ng kết thúc, thu được 0,896 lít khí (ở đktc). a. Tính mị và m2 ? b. Tín

Câu hỏi :

Giúp vs ạ ai giúp cho 5 sao uy tín

image

Lời giải 1 :

ĐÁP ÁN; 

BÀI 4:

 Fe    +    H2SO4    ->    FeSO4    +    H2

bđầu: 0.15          0.25

 p/ư:    0.15       0.15                 0.15               0.15

sau p/ư: 0            0.1                0.15                 0.15

nFe = 8.4/56 = 0.15 mol

nH2SO4 = 245 x 10 / (100 x 98) = 0.25 mol

sau p/ư nH2SO4 dư 0.1 mol

nH2 = nFe = 0.15 mol

=> V H2 = 0.15 x 22.4 = 3.36 l

mdd sau p/ư = 8.4 + 245 - 0.15 x 2 = 253.1g

C% FeSO4 = 0.15 x 152 x 100 / 253.1 = 30.03%

C% H2SO4 dư = 0.1 x 98 x 100 / 253.1 = 3.87%

Thảo luận

Lời giải 2 :

$Bài 3 :_{}$

$a,_{}$

$PTHH :_{}$

$Zn_{}$+$2HCl_{}$→$ZnCl_{2}$+$H_{2}$

$n_{H_{2}}$=$\frac{0,896}{22,4}$ =$0,04_{}$ 

$Theo pt :_{}$ $n_{Zn_{}}$=$n_{H_{2}}$=$0,04_{}$ ($mol_{}$)

⇒$m_{Zn}$=$m_{1}$=$0,04×65_{}$=$2,6_{}$ ($g_{}$)

$Theo pt :_{}$ $n_{HCl_{}}$=$2n_{H_{2}}$=$0,08_{}$ ($mol_{}$)

⇒$m_{HCl}$=$0,08×36,5_{}$=$2,92_{}$ ($g_{}$)

⇒$m_{dd HCl}$=$m_{2}$=$\frac{2,92×100}{14,6}$ =$20_{}$ ($g_{}$)

$b,_{}$

$Theo pt :_{}$ $n_{ZnCl_{2}}$=$n_{H_{2}}$=$0,04_{}$ ($mol_{}$)

⇒$m_{ZnCl_{2}}$=$0,04×136_{}$=$5,44_{}$ ($g_{}$)

$m_{dd}$=$m_{dd HCl}$+$m_{Zn}$-$m_{H_{2}}$

               =$20+2,6-0,04×2_{}$=$22,52_{}$ $(g)_{}$ 

⇒$C%_{ZnCl_{2}}$=$\frac{5,44}{22,52}$×$100%_{}$=$24,16%_{}$ 

$Bài 4 :_{}$

$a,_{}$

$n_{Fe}$=$\frac{8,4}{56}$=$0,15 (mol)_{}$ 

$n_{H_2{SO_{4}}}$=$\frac{245×10%}{98}$ =$0,25 (mol)_{}$ 

$PTHH :_{}$

$Fe_{}$+$H_2{SO_{4}}$ →$FeSO_{4}$+$H_{2}$

$Theo pt :_{}$ 

⇒$\frac{0,15}{1}$ <$\frac{0,25}{1}$ 

⇒$H_2{SO_{4}}$ dư sau pứ

$Theo pt :_{}$ $n_{H_{2}}$=$n_{Fe}$=$0,15 (mol)_{}$ 

⇒$V_{H_{2}}$=$0,15×22,4_{}$=$3,36 (lít)_{}$ 

$b,_{}$

$Theo pt :_{}$ $n_{FeSO_{4}}$=$n_{Fe}$ =$0,15_{}$ ($mol_{}$)

⇒$m_{FeSO_{4}}$=$0,15×152_{}$=$22,8_{}$ ($g_{}$)

$m_{dd}$=$m_{dd H_2{SO_{4}}}$+$m_{Fe}$-$m_{H_{2}}$

               =$245+8,4-0,15×2_{}$=$253,1_{}$ $(g)_{}$ 

⇒$C%_{FeSO_{4}}$=$\frac{22,8}{253,1}$×$100%_{}$=$9%_{}$ 

$Theo pt :_{}$ $n_{H_2{SO_{4}}}$=$n_{Fe}$ =$0,15_{}$ ($mol_{}$)

⇒$n_{H_2{SO_{4 dư}}}$=$0,25-0,15_{}$ =$0,1_{}$ ($mol_{}$)

⇒$m_{H_2{SO_{4 dư}}}$=$0,1×98_{}$ =$9,8_{}$ $(g)_{}$ 

⇒$C%_{H_2{SO_{4 dư}}}$=$\frac{9,8}{253,1}$×$100%_{}$=$3,87%_{}$ 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK