Trang chủ Sinh Học Lớp 9 Câu 1 một gen có chiều dài 2550 angstron trên...

Câu 1 một gen có chiều dài 2550 angstron trên mạch thứ nhất của gen có Hiệu số giữa nucleotit loại G và A bằng 125 nuclêôtit trên mạch 2 của gen nucleotit loại

Câu hỏi :

Câu 1 một gen có chiều dài 2550 angstron trên mạch thứ nhất của gen có Hiệu số giữa nucleotit loại G và A bằng 125 nuclêôtit trên mạch 2 của gen nucleotit loại G nhiều hơn với A là 175 nuclêôtit a) tìm số nuclêôtit từng loại của gen trên b) nếu gen trên tự nhân đôi 3 lần thì môi trường nội bào phải cung cấp bao nhiêu nuclêôtit mỗi loại Giúo em với ạ

Lời giải 1 :

a)

    Tổng số nu của gen đó là : 

      N = 2550 : 3,4 . 2 = 1500 ( nu )

    Theo bài và NTBS ta có :

      G2 - A2 = 175

      G1 - A2 = 125

⇒ Cộng 2 phương trình ta được :

      G2 + G1 - A2 - A1 = 300

⇔  G - A = 300

mà G + A = 1500 : 2 = 750 

⇒ G = X = 525                    ( nu )

    A = T = 525 - 300 = 225 ( nu )

b)

     Nếu gen trên tự nhân đôi 3 lần thì môi trường nội bào cung cấp số nu là : 

      A = T = 225.( 2³ - 1 ) = 1575 ( nu )

      G = X = 525.( 2³ - 1 ) = 3675 ( nu )

 _Xin 5 sao và cảm ơn :333_

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

a.Tổng số nu của gen đó là : 

 N = $\frac{2550}{3,4}$ x 2= 1500 ( nu )

  Theo bài và NTBS ta có :

 G2 - A2 = 175 (1)

G1 - A1= 125(2)

Từ 1 và 2 ta cộng vế có:

 =>G2 + G1 - A2 - A1 = 300

<=>( G2+G1) -(A2+A1)=300

<=> G - A = 300

mà 2(G + A )= 1500

=G+ A=$\frac{1500}{2}$ = 750 

Ta đã có: G+A=750

    mà G-A= 300

Ta cộng vế lại có:

G+G+A-A=750+300=1050

<=> 2G =1050

<=>G= $\frac{1050}{2}$ =525 

=>G = X = 525 ( nu )

   Ta cũng có:

A = T = 525 - 300 = 225 ( nu )

b)Nếu gen trên tự nhân đôi 3 lần thì môi trường nội bào cung cấp số nu là : 

  A = T = 225.( 2³ - 1 ) = 1575 ( nu )

  G = X = 525.( 2³ - 1 ) = 3675 ( nu )

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK