Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Hóa 8 Người hỏi: dinhmanh312008 Người trả lời: xxxNung m...

Hóa 8 Người hỏi: dinhmanh312008 Người trả lời: xxxNung m gam hôn hợp A gồm KMNO4 và KCIO3 thu được chất rắn B và khí oxi, lúc đó KCIOs bị phân hủy hoàn toàn c

Câu hỏi :

Hóa 8 Người hỏi: dinhmanh312008 Người trả lời: xxx

image

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

 `2KMnO_4 \overset{t^o}-> K_2MnO_4 + MnO_2 + O_2`

`2KClO_3 \overset{t^o}-> 2KCl + 3O_2`

Gọi `a` là tổng số mol oxi tạo thành ở cả `2` phản ứng , `3a` là lượng không khí trộn vào.

`n_(KCl) = (0,894)/(74,5) = 0,012` `(mol)`

`m_B = (0,894)/(8,132%) = 10,994` `(gam)`

`n_C = (0,528)/12 = 0,044` `(mol)`

Trường hợp `1` : Cacbon phản ứng hết ; oxi dư sau phản ứng.

`C + O_2 \overset{t^o}-> CO_2`

Theo phương trình :

`n_C = n_(O_2)(pư) = n_(CO_2) = 0,044`

`-> n_Y = n_(CO_2)/(22,92%) = (0,044)/(22,92%) = 0,192` `(mol)`

Hỗn hợp `Y` gồm : `CO_2 ; N_2 ; O_2` dư.

`n_(O_2)(dư) = 3a . 20/100 + a - 0,044 = 1,6a - 0,044` `(mol)`

`n_(N_2) = 3a . 80/100 = 2,4a` `(mol)`

Khi đó :

`n_Y = 0,192 = (1,6a - 0,044) + 2,4a + 0,044`

`-> a = 0,048`

`-> m_(O_2) = 0,048 . 32 = 1,536` `(gam)`

Bảo toàn khối lượng :

`m = m_B + m_(O_2) = 10,994 + 1,536 = 12,53` `(gam)`

Trường hợp `2` : Oxi thiếu ; khi đó cacbon cháy theo phản ứng :

Cách 1 : 

`C + O_2 \overset{t^o}-> CO_2` `(1)`

`C + CO_2 \overset{t^o}-> 2CO` `(2)`

Theo `(1)` :

`n_(O_2) = n_(CO_2)(1) = n_C(1) = 3a . 20/100 + a = 1,6a` `(mol)`

Vì sau phản ứng thể tích `CO_2` chiếm `22,92%` nên ở phương trình `(2)` vẫn có `CO_2` dư.

`n_C` ở `(2) = 0,044 - 1,6a` `(mol) = n_(CO_2)(2)`

`n_(CO_2)(dư) = n_(CO_2)(1) - n_(CO_2)(2)`

                      `= 1,6a - (0,044 - 1,6a) = 3,2a - 0,044`

Hỗn hợp `Y` gồm : `N_2 ; CO` và `CO_2` dư.

`n_(CO) = 2n_(CO_2)(2) = 0,088 - 3,2a`

`-> n_Y = n_(CO_2)/(22,92%) = (3,2a - 0,044)/(22,92%) = 2,4a + (0,088 - 3,2a) + (3,2a - 0,044)`

`-> 13,96a - 0,192 = 2,4a + 0,044`

`-> a = 0,0204`

`-> m_(O_2) = 0,0204 . 32 = 0,653` `(gam)`

`m = m_B + m_(O_2) = 10,994 + 0,653 ≈ 11,647` gam.

Cách 2 :

`C + O_2 \overset{t^o}-> CO_2` `(1)`

`2C + O_2 \overset{t^o}-> 2CO` `(2)`

Gọi `b` là số mol `CO_2` tạo thành.

Từ `(1) ; (2) -> n_(CO) = 0,044 - b` `(mol)`

và `n_(O_2) = b + (0,044 - b)/2 = 1,6a` `(mol)`

`=> Y` gồm `N_2 ; CO_2 ; CO`

Và `n_Y = 2,4a + b + (0,044 - b) = 2,4a + 0,044`

Do các khí đo ở cùng điều kiện `t^o` ; `p` nên :

`%V_(CO_2) = %n_(CO_2) = b/(2,4a + 0,044) . 100% = 22,92%`

`-> a ≈ 0,0204` 

`-> m_(O_2) ≈ 0,0204 . 32 = 0,653` gam

`m = m_B + m_(O_2) = 10,994 + 0,653 ≈ 11,647` `(gam)`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 

image
image

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK