Trang chủ Hóa Học Lớp 12 Giải hộ mod ơi..............mmmm câu hỏi 2251062 - hoctapsgk.com

Giải hộ mod ơi..............mmmm câu hỏi 2251062 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Giải hộ mod ơi..............mmmm

image

Lời giải 1 :

nA1 : nA2 : nA3 = 0,4 : 0,22 : 0,32 = 20 : 11 : 16

- Gộp peptit:

4X + 3Y + 2Z → X4Y3Z2 (có dạng [(A1)20(A2)11(A3)16]k) + 8H2O

Peptit [(A1)20(A2)11(A3)16]k có số liên kết peptit là: 47k – 1

- Chặn khoảng giá trị của số liên kết peptit để xác định k:

Giả sử số liên kết peptit của X, Y, Z lần lượt là x, y, z

⇒ Số liên kết peptit trong peptit mới X4Y3Z2 là 4x + 3y + 2z + 8

+ Min: Khi x = 1; y = 1; z = 10 ⇒ số liên kết là 4.1 + 3.1 + 2.10 + 8 = 35

+ Max: Khi x = 10; y = 1; z = 1 ⇒ số liên kết là 4.10 + 3.1 + 2.1 + 8 = 53

⇒ 35 ≤ 47k – 1 ≤ 53 => 0,766 ≤ k ≤ 1,149 => k = 1

⇒ (A1)20(A2)11(A3)16 (số mol là 0,4/20 = 0,02 mol)

4X + 3Y + 2Z → (A1)20(A2)11(A3)16 + 8H2O

0,08 0,06 0,04 0,02 0,16

⇒ n peptit = 0,08 + 0,06 + 0,04 = 0,18 mol

- Do các amino axit đều có dạng H2NCnH2nCOOH nên ta quy đổi hỗn hợp thành CONH, CH2, H2O (bằng số mol peptit)

nCONH = nN = nA1 + nA2 + nA3 = 0,4 + 0,22 + 0,32 = 0,94 mol

nH2O = n peptit = 0,18 mol

⇒ mCH2 = mM – mCONH – mH2O = 78,1 – 0,94.43 – 0,18.18 = 34,44 (g)

⇒ nCH2 = 2,46 mol

$78,1(g)M\begin{cases}CONH:0,94\\CH_{2}:2,46\\H_{2}O:0,18\end{cases}\xrightarrow{{+NaOH}}Muơi\begin{cases}COONa:0,94\\NH_{2}:0,94\\CH_{2}O:2,46\end{cases}+O_{2}→\begin{cases}Na_{2}CO_{3}:0,47\\CO_{2}:0,94+2,46-0,47=2,93\\H_{2}O:0,94+2,46=3,4\\N_{2}:0,47\end{cases}$ 

BTKL: m muối = 0,94.67 + 0,94.16 + 2,46.14 = 112,46 (g)

BTKL: mO2 (đốt 112,46 g muối) = mNa2CO3 + mCO2 + mH2O + mN2 – m muối

= 0,47.106 + 2,93.44 + 3,4.18 + 0,47.28 – 112,46 = 140,64 (g)

⇒ nO2 = 4,395 mol

Tỉ lệ:

Đốt 112,46 gam muối cần 4,395 mol O2

y gam 32,816/22,4 mol O2

⇒ y = 37,487 (g) gần nhất với 37,45 gam

Đáp án B

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Giải: Trùng ngưng hóa: 4X + 3 + 27 , X4Y322 (A) + (4 + 3 + 2 - 1 = 8)H2O. || thủy phân M cũng như thủy phân (A + 8H30). Mặt khác: A1: A2 : A3 = 20 : 11 : 16 = 20k : 11k : 16k → Egốc a.a = 47k. Tổng lk peptit = 12 = tổng mắt xích = 15 = 4.2 + 3.2 + 2.(15 - 4) k = 1 => A + (20 + 11 + 16 - 1 = 46)H2O => 20A1 + 11A2 + 16A3. => 4X + 3Y + 27 + 38H20 - 20A1 + 11A2 + 16A3 ||• Quy M về: C2H4NO (0,94 mol), CH2 và H20 (0,18 mol) nch, = 1,52 mol. Đốt M đốt muối tương ứng ở cần 0,94 * 2,25 + 1,52 * 1,5 = 4,395 mol O2. => y = (0,94 * 97 + 1,52 x 14) × 1,465 - 4,395 = 37,4867 gam -> chọn B.

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 12

Lớp 12 - Năm cuối ở cấp tiểu học, năm học quan trọng nhất trong đời học sinh trải qua bao năm học tập, bao nhiêu kì vọng của người thân xung quanh ta. Những nỗi lo về thi đại học và định hướng tương lai thật là nặng. Hãy tin vào bản thân là mình sẽ làm được rồi tương lai mới chờ đợi các em!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK