Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho m(g) Al tan hết vào 200g dung dịch HCl...

Cho m(g) Al tan hết vào 200g dung dịch HCl sau phản ứng thu được dung dịch A và 5,376 lít khí H2 (đktc). a) Tính m. b) Tính C% chất trong dung dịch sau

Câu hỏi :

Cho m(g) Al tan hết vào 200g dung dịch HCl sau phản ứng thu được dung dịch A và 5,376 lít khí H2 (đktc). a) Tính m. b) Tính C% chất trong dung dịch sau phản ứng biết lượng axit lấy dư 15% so với lượng phản ứng

Lời giải 1 :

2Al+6HCl→2AlCl3+3H2

nH2=5,376/22,4=0,24mol

nAl=0,24.2/3=0,16mol

nHCl=0,16.3=0,48mol

mAl=0,16.27=4,32g

mAlCl3=0,16.133,5=21,36g

mdd sau pứ=4,32+200-0,24.2=203,84g

C%AlCl3=21,36/203,84.100%=10,48%

mHCl dư=(0,48.15/100).36,5=2,628g

C%HCl dư=2,628/203,84.100%=1,29%

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

$\text{Câu a:}$

$\text{$n_{H{2}}$ = 5.376/22.4 = 0.24 mol}$

$\textit{2Al + 6HCl → $2AlCl_{3}$ + $3H_{2}↑$}$

$\text{$n_{Al}$ = 2/3$n_{H{2}}$ = 2/3*0.24 = 0.16 mol ⇒ m = $m_{Al}$ = 0.16*27 = 4.32 g}$

$\text{Câu b:}$

$\text{$n_{HCl}p. ứ.$ = 6/3$n_{H{2}}$ = 6/3*0.24 = 0.48 mol}$

$\text{C% $dd_{HCl}$ ban đầu = [(0.48*36.5)/200]*100% + 15% = 23.76 %}$

$\text{⇒ $m_{HCl}$ = 200*23.76/100 = 47.52 g ⇒ $n_{HCl}$ = 47.52/36.5 = 1.3 mol}$

$\text{⇒ $n_{HCl}$dư = $n_{HCl}$ - $n_{HCl}p. ứ.$ = 1.3 - 0.48 = 0.82 mol}$

$\text{$n_{AlCl{3}}$ = 2/3$n_{H{2}}$ = 2/3*0.24 =0.16 mol}$

$\text{$m_{dd}$ = $m_{Al}$ + $m_{dd{HCl}}$ - $m_{H{2}}$ = 4.32 + 200 - 0.48 = 203.84 g}$

$\text{C% $dd_{HCl}$dư = (0.82*36.5)/203.84*100% = 14.68%}$

$\text{C% $dd_{AlCl{3}}$ = (0.16*133.5)/203.84*100% = 10.48%}$

  

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK