Trang chủ Sinh Học Lớp 9 23.Một phân tử ADN mạch kép có tỷ lệ (A+T)/(G+X)...

23.Một phân tử ADN mạch kép có tỷ lệ (A+T)/(G+X) = 5/3, khi phân tử này nhân đôi liên tiếp 3 lần, tỷ lệ các loại nucleotit môi trường nội bào cung cấp cho quá

Câu hỏi :

23.Một phân tử ADN mạch kép có tỷ lệ (A+T)/(G+X) = 5/3, khi phân tử này nhân đôi liên tiếp 3 lần, tỷ lệ các loại nucleotit môi trường nội bào cung cấp cho quá trình nhân đôi của gen là A. A = T = 18,75%; G = X = 31,25%. B. A + T = 31,25%; G + X = 18,75%. C. A = T = 31,25%; G = X = 18,75%. D. A + T = 18,75%; G + X = 31,25%. 24.Một phân tử ADN mạch kép có số nucleotit loại A chiếm 20% và có 2400 adenin. Tổng liên kết hidro của ADN là A. 1440. B. 12000. C. 15600. D. 7200. 25.Một gen có chiều dài 408nm và số nuclêôtit loại A chiếm 20% tổng số nuclêôtit l của gen. Trên mạch 1 của gen có 200T và số nuclêôtit loại G chiếm 15% tổng số nuclêôtit của mạch. Có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng? I. Tỉ lệ G1/A1 = 9/14. II. Tỉ lệ (G1+T1)/(A1+X1) = 23/57. III. Tỉ lệ (A1+T1)/(G1+X1) = 3/2 . IV. Tỉ lệ (T+G)/(A+X) = 1. A. 2 B. 3 C. 4 D. 1 26.Một gen có chiều dài 4080Å và số nuclêôtit loại ađênin (loại A) chiếm 10%. Số nuclêôtit mỗi loại của gen là A. A = T = 714; G = X = 1071. B. A = T = 600; G = X = 900. C. A = T = 210; G = X = 315. D. A = T = 240; G = X = 960. 27.Vật chất di truyền của một chủng gây bệnh ở người là một phân tử axit nuclêic có tỷ lệ các loại nuclêôtit gồm 24%A, 24%T, 25%G, 27%X. Vật chất di truyền của chủng virut này là A. ARN mạch đơn. B. ADN mạch đơn. C. ARN mạch kép. D. ADN mạch kép.

Lời giải 1 :

Câu 23:

Ta có: $A=T$, $G=X$

⇒$\frac{A+T}{G+X}$ =$\frac{A}{G}$ =$\frac{5}{3}$ 

Mặt khác : $A+G=50$%⇒$A=T=31,25$%,$G=X=18,75$%

Tỉ lệ số nu mỗi loại môi trường cung cấp cho gen nhân đôi $3$ lần bằng tỉ lệ số nu mỗi loại của gen

⇒Chọn C

Câu 24: 

Ta có : $A+G=50$%

            $A=20$%

⇒$G=30$%

Ta có: $A=20$%$=2400nu$⇒Tổng số nu của gen: $N=2400÷20$%$=12000nu$

Số nu mỗi loại của gen:

$A=T=2400nu$

$G=X=12000×0,3=3600nu$

Số liên kết hidro của $ADN$:

$H=2A+3G=2×2400+3×3600=15600$

⇒Chọn C

Câu 25:

Tổng số nu của gen: $N=L÷3,4×2=4080÷3,4×2=2400nu$

Ta có : $A+G=50$%

            $A=20$%

⇒$G=30$%

Tổng số nu mỗi loại của gen :

$A=T=2400×0,2=480nu$

$G=X=2400×0,3=720nu$

Trên mạch $1$ của gen:

$T_1=200nu$

$A_1=A-T_1=480-200=280nu$

$G_1=1200×0,15=180nu$

$X_1=G-G_1=720-180=540nu$

⇒$I$ đúng'

    $II$ Sai

     $III$ sai

      $IV$ đúng

⇒Chọn A

Câu 26:

Tổng số nu của gen: $N=L÷3,4×2=4080÷3,4×2=2400nu$

Ta có : $A+G=50$%

            $A=10$%

⇒$G=40$%

Tổng số nu mỗi loại của gen :

$A=T=2400×0,1=240nu$

$G=X=2400×0,4=960nu$

⇒Chon D

Câu 27:

Phân tử acid nucleic này cấu tạo từ $4$ loại nu $A,T,G,X$ ⇒ Phân tử này là $ADN$ ( $ARN$ cấu tạo từ $4$ loại nu$A,U,G,X$)

Tỉ lệ % nu loại $A$ không bằng nu loại $T$,$G$ kkhoong bằng $X$ ⇒ Phân tử này có dạng mạch đơn

Vậy vật chất di truyền của chủng này là $ADN$ mạch đơn

⇒Chọn B

 

Thảo luận

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK