Tổng số nu của gen $A$:
$N=L÷3,4×2=2040÷3,4×2=1200nu$
Ta có:
$A+G=N÷2=600nu$
$G-A=40nu$
⇒$A=T=280nu$
$G=X=320nu$
$a$,
Gọi $k$ là số lần nhân đôi của gen
Có $14$ mạch được tổng hợp từ môi trường nội bào+$2$ mạch cũ từ $ADN$ mẹ⇒trong các $ADN$ con có $16$ mạch⇒Có $8$ $ADN$ con được tạo thành
Ta có : $2^k=8$ ⇒$k=3$
Số nu mỗi loại môi trường cung cấp:
$A=T=280(2^3-1)=1960nu$
$G=X=320(2^3-1)=2240nu$
$b$,
Ta có:
$\begin{array}{l}
{T_1} + {A_1} = A = 280\\
{T_1} - {A_1} = 40\\
\to {T_1} = 160nu,{A_1} = 120nu
\end{array}$
$\begin{array}{l}
{G_1} + {X_1} = G = 320\\
{X_1} - {G_1} = 160\\
\to {G_1} = 80nu,{X_1} = 240nu
\end{array}$
Vậy số nu trên $2$ mạch đơn của gen:
$A_1=T_2=120nu$
$T_1=A_2=160nu$
$G_1=X_2=80nu$
$X_1=G_2=240nu$
$c$,
Gen $a$ có số nu mỗi loại trên mạch $1$ là:
+$TH1$: mạch $1$ bị mất $1$ nu loại $A$,mạch $2$ mất $1$ nu loại $T$
$\begin{array}{l}
{A_1} = 120 - 1 = 119\\
{T_1} = 160\\
{G_1} = 80\\
{X_1} = 240
\end{array}$
Số ribo mỗi loại môi trường cung cấp cho gen $a$ sao mã $3$ lần:
$\begin{array}{l}
{U} = 119 \times 3 = 357nu\\
{A} = 160 \times 3 = 480nu\\
{X} = 80 \times 3 = 240nu\\
{G} = 240 \times 3 = 720nu
\end{array}$
+$TH2$: mạch $2$ bị mất $1$ nu loại $A$,mạch $1$ bị mất $1$ nu loại $T$
$\begin{array}{l}
{A_1} = 120\\
{T_1} = 160-1=159 \\
{G_1} = 80\\
{X_1} = 240
\end{array}$
Số ribo mỗi loại môi trường cung cấp cho gen $a$ sao mã $3$ lần:
$\begin{array}{l}
{U} = 120 \times 3 = 360nu\\
{A} = 159 \times 3 = 477nu\\
{X} = 80 \times 3 = 240nu\\
{G} = 240 \times 3 = 720nu
\end{array}$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Số nu của gen đó là:
2040 x 2 : 3,4 = 1200 (nu)
Có G + A = 1200 : 2 = 600 (nu)
Theo gt: G – A = 40
=> G = (600 + 40) : 2 = 320 (nu) => X = 320 nu
A = 600 – 320 = 280 (nu) => T = 280 nu
Gọi y là số lần nhân đôi của gen.
Có 14 mạch đơn mới được tổng hợp tử môi trường nội bào, 2 mạch đơn cũ được tổng hợp từ AND mẹ
=> Có 14 + 2 = 16 mạch trong các ADN con.
Do 1 AND con có 2 mạch => 16 mạch được tổng hợp từ 8 AND con.
Có 2 ^ y = 8 => y = 3
=> Gen nhân đôi 3 lần.
Số nu mỗi loại môi trường cung cấp là:
A=T = (2^3 -1) x 280 = 1960 (nu)
G=X = (2^3 -1) x 320 = 2240 (nu)
Mà T1 + A1 = 280
=> T1 = (280+40):2 = 160 nu, A1 = 120 nu
Có X1 – G1 = 160
Mà X1 + G1 = 320 (= G gen)
=> X1 = 240 nu, G1 = 180 nu
Tính số lượng mỗi loại nu trên 2 mạch đơn của gen:
A1 = T2 = 120 nu
T1=A2 = 160 nu
G1 = X2 = 180 nu
X1 = G2 = 240 nu
Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK