Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Bài 30: Khử hoàn toàn 5,76 gam một oxit sắt...

Bài 30: Khử hoàn toàn 5,76 gam một oxit sắt Fe,O, bằng V lít (dkte) khí CÓ thu được khí X (đktc) có tỷ khối so với H, là 20,4. Dẫn toàn bộ khí X vào trong

Câu hỏi :

giúp mình@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

image

Lời giải 1 :

$\overline{M}_X=20,4.2=40,8$

$\to \dfrac{n_{CO}}{n_{CO_2}}=\dfrac{44-40,8}{40,8-28}=\dfrac{1}{4}$

$Fe_xO_y+yCO\xrightarrow{{t^o}} xFe+yCO_2$

$n_{Ca(OH)_2}=\dfrac{6,956}{74}=0,094(mol)$

$n_{CaCO_3}=0,08(mol)<0,094$

* Nếu dư $Ca(OH)_2$:

$Ca(OH)_2+CO_2\to CaCO_3+H_2O$

$\to n_{CO_2}=0,08(mol)$

$\to n_{Fe_xO_y}=\dfrac{0,08}{y}(mol)$

$\to M=\dfrac{5,76y}{0,08}=72x=56x+16y$

$\to \dfrac{x}{y}=1$

$\to x=y=1\quad(FeO)$

$n_{CO\text{pứ}}=n_{CO_2}=0,08(mol)$

$n_{CO\text{dư}}=\dfrac{1}{4}n_{CO_2}=0,02(mol)$

$\to V=22,4(0,02+0,08)=2,24l$

* Nếu tạo 2 muối:

$Ca(OH)_2+CO_2\to CaCO_3+H_2O$

$Ca(OH)_2+2CO_2\to Ca(HCO_3)_2$

$n_{Ca(HCO_3)_2}=0,094-0,08=0,014(mol)$

$\to n_{CO_2}=0,08+0,014.2=0,108(mol)$

$\to n_{Fe_xO_y}=\dfrac{0,108}{y}(mol)$

$\to M=\dfrac{5,76y}{0,108}=\dfrac{160y}{3}=56x+16y$

$\to \dfrac{x}{y}=\dfrac{2}{3}$

$\to x=2; y=3\quad(Fe_2O_3)$

$n_{CO\text{pứ}}=n_{CO_2}=0,108(mol)$

$n_{CO\text{dư}}=\dfrac{1}{4}n_{CO_2}=0,027(mol)$

$\to V=22,4(0,108+0,027)=3,024l$

Thảo luận

-- https://hoidap247.com/cau-hoi/2193761 giúp em với ạ

Lời giải 2 :

CO+O→CO2

Khí X: CO2, CO dư

Gọi nCO2=x, nCO dư=y

→(44x+28y)/(x+y)=40,8

→44x+28y=40,8x+40,8y

→3,2x-12,8y=0 (1)

nCa(OH)2=6,956/74=0,094mol

nCaCO3=8/100=0,08mol

Vì nCa(OH)2>nCaCO3

→Có 2TH

-TH1: Ca(OH)2 dư

Ca(OH)2+CO2→CaCO3+H2O

nCO2=nCaCO3=0,08mol

→x=0,08

→nO(FexOy)=0,08mol

mFe=5,76-0,08.16=4,48g

nFe=4,48/56=0,08mol

Fe:O=0,08:0,08=1:1

→FeO

Thay x=0,08 vào (1)

3,2.0,08-12.8y=0

→y=0,02

nCO bđ=0,08+0,02=0,1mol

VCO bđ=0,1.22,4=2,24l

-TH2: CO2 dư

Ca(OH)2+CO2→CaCO3+H2O

0,094        0,094  0,094

nCaCO3 tan=0,094-0,08=0,014mol

CaCO3+H2O+CO2→Ca(HCO3)2

0,014               0,014

nCO2=0,094+0,014=0,108mol

→x=0,108mol

→nO(FexOy)=0,108mol

mFe=5,76-0,108.16=4,032g

nFe=4,032/56=0,072mol

Fe:O=0,072:0,108=2:3

→Fe2O3

Thay x=0,108 vào (1)

3,2.0,108-12,8y=0

→y=0,027

nCO bđ=0,027+0,108=0,135mol

VCO bđ=0,135.22,4=3,024l

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK