Trang chủ Vật Lý Lớp 8 Bài 5: Một người kéo đều một vật có KL...

Bài 5: Một người kéo đều một vật có KL 20kg lên cao 15m bằng một ròng rọc cố định. Tính công do người đó sinh ra. Lực cản trong quá trình kéo vật có độ lớn là

Câu hỏi :

Bài 5: Một người kéo đều một vật có KL 20kg lên cao 15m bằng một ròng rọc cố định. Tính công do người đó sinh ra. Lực cản trong quá trình kéo vật có độ lớn là 10N Bài 6: Để đưa vật lên cao 2m bằng một MPN cần thực hiện công là 6000J a) Tính TL của vật biết hiệu suất của MPN là 85% b) Tính chiều dài của MPN biết lực cản là 90N Bài 7: Người ta kê một tấm ván để kéo một cái hòm khối lượng 60kg lên một chiếc xe tải. Sàn xe tải cao 0,8m so với mặt đường, tấm ván dài 2,5m, lực kéo bằng 300N a) Tính lực ma sát giữa đáy hòm và mặt ván. b) Tính hiệu suất của MPN này

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải :

 Bài 5 : 

`m=20kg`

`h=15m`

`F_c=10N`

`A=?`

Do người đó kéo vật lên cao bằng ròng rọc cố định nên chỉ được lợi về hướng kéo, không được lợi về lực.

Trọng lượng của vật ( hay lực kéo khi không có lực cản ) là : 

`P=10m=10.20=200N`

Do có lực cản nên lực kéo của người đó là : 

`F=P+F_k=200+10=210N`

Công do người đó sinh ra là :

`A=F.s=F.h=210.15=3150(J)`

 Bài 6 : 

`h=2m`

`A_(tp)=6000J`

`H=85%`

`F_c=90N`

`a,P=?`

`b,l=?`

`a,`

Công có ích là : 

`H=A_(ci)/A_(tp).100%=A_(ci)/6000.100%=85%⇒A_(ci)=(85%.6000)/(100%)=5100J`

Trọng lượng của vật là :

`A_(ci)=P.h=5100J⇒P=A_(ci)/h=5100/2=2550N`

`b,`

Công hao phí để thắng lực cản là :

`A_(hp)=A_(tp)-A_(ci)=6000-5100=900J`

Chiều dài của mặt phẳng nghiêng là : 

`l=A_(hp)/F_(c)=900/90=10m`

 Bài 7 :

`m=60kg`

`h=0,8m`

`l=2,5m`

`F=300N`

`a,F_(ms)=?`

`b,H=?`

`a,` Công có ích khi kéo vật lên là : 

`A_(ci)=P.h=10m.h=10.60.0,8=480J`

Công toàn phần khi kéo vật lên là : 

`A_(tp)=F.l=300.2,5=750J`

Công hao phí để thắng lực cản là :

`A_(hp)=A_(tp)-A_(ci)=750-480=270J`

Lực ma sát giữa đáy hòm và mặt ván là : 

`F_(ms)=A_(hp)/l=270/(2,5)=108N`

`b,`

Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là :

`H=A_(ci)/A_(tp).100%=480/750.100%=64%`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Bài 5

Trọng lượng vật :

P = 10m = 10.20 = 200N

Vì sử dụng ròng rọc cố định. P = F = 200N

Lực kéo cần tác dụng khi không tính lực cản :

Fk = F - Fms = 200 - 10 = 190N

Công do người đó sinh ra :

A = Fk.s = 190.15 = 2850 (J)

Bài 6

 a)

Công có ích để nâng vật là:

  Ai = A.85% = 6000.0,85=5100(J)

Trọng lượng của vật là:

 P=`(Ai)/(h)` = `5100/2` = 2550 (N)

b)

Công hao phí do lực cản là:

 Ahp=A - Ai = 6000 - 5100=900(J)

Độ dài mặt phẳng nghiêng là:

 `(Ahp)/(Fms)` = `900/90` = 10 (m)

Vậy vật có trọng lượng là 2550N .

       Độ dài mpn là 10m.

Bài 7

a) Công có ích để kéo vật lên là :
Aci = P.h = 600 . 0,8 = 480 J
Công toàn phần để kéo là :
Atp = Fk . l = 300 . 2,5 = 750 J
Công hao phí là :
Ahp = Atp - Aci = 750 - 480 = 270 J
Lực ma sát giữa đáy hòm và mặt ván
Fms =Ahp:l=`(270)/(2,5)`=108 N

b) Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là :
H=(Aci)/(Atp) .100%=64%

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK