Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Dẫn từ từ 11,2l SO2 vào 200ml dung dịch Ba(OH)2...

Dẫn từ từ 11,2l SO2 vào 200ml dung dịch Ba(OH)2 0,75M và KOH 1,5M (D=1,2g/ml). Tính C% các chất có trong dung dịch sau phản ứng. - câu hỏi 2116012

Câu hỏi :

Dẫn từ từ 11,2l SO2 vào 200ml dung dịch Ba(OH)2 0,75M và KOH 1,5M (D=1,2g/ml). Tính C% các chất có trong dung dịch sau phản ứng.

Lời giải 1 :

nSO2=11,2/22,4=0,5mol

nBa(OH)2=0,2.0,75=0,15mol

nKOH=1,5.0,2=0,3mol

Ba(OH)2+SO2→BaSO3+H2O

0,15          0,15    0,15

2KOH+SO2→K2SO3+H2O

0,3       0,15      0,15

K2SO3+SO2+H2O→2KHSO3

0,15      0,15                 0,3

nSO2 còn=0,5-0,15-0,15-0,15=0,05mol

BaSO3+SO2+H2O→Ba(HSO3)2

0,05       0,05                 0,05

nBaSO3 còn=0,15-0,05=0,1mol

mdd sau pứ=0,5.64+0,15.171+0,3.56-0,1.217=52,75g

mKHSO3=0,3.120=36g

C%KHSO3=36/52,75.100%=68,25%

mBa(HSO3)2=0,05.299=14,95g

C%Ba(HSO3)2=14,95/52,75.100%=28,34%

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 `68,22%, 28,33%`

Giải thích các bước giải:

`n_{SO_2} = (11,2)/(22,4)=0,5(mol)`

`n_{Ba(OH)_2}=0,2.0,75=0,15(mol)`

`n_{KOH}=0,2.1,5=0,3(mol)`

 `SO_2 + Ba(OH)_2 -> BaSO_3 + H_2O`

    0,15       0,15              0,15

`SO_2 + KOH -> KHSO_3`

  0,3       0,3            0,3

`SO_2 + BaSO_3 + H_2O -> Ba(HSO_3)_2`

 0,05        0,05                            0,05

dung dịch sau phản ứng gồm :$\begin{cases} 0,3(mol)KHSO_3 \\ 0,05(mol)Ba(HSO_3)_2 \end{cases}$

`m_{dd sau pứ} = 0,5.64 + 0,15.171 + 0,3.56 - 0,1.217=52,77(gam)`

`m_{KHSO_3}=0,3.120=36(gam)`

`=> C%_{KHSO_3}=(36)/(52,77).100%=68,22%`

`m_{Ba(HSO_3)_2}=0,05.299=14,95(gam)`

`=> C%_{Ba(HSO_3)_2}=(14,95)/(52,77).100%=28,33%`

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK