Đáp án:2
234 123 345 456
3)2/3,2/4,2/5,2/6.2/7,2/8,2/9
4)
Gía tiền 1 tập giấy là 900(đồng)
Gía tiền 1 quyển vở là 600(đồng)
5)
Số đất ng con cả chiếm là 1600/3m2
Số đất ng con thứ chiếm là800(m2)
Giải thích các bước giải:
2) 234+543=777
123+543=666
345+543=888
456+543=999
3) Gọi phân só đó là a/b ta có
a+2 a
_______ = _________
a*2 b
vậy
a+2 a* 2
______=________
b * 2 b* 2
hay a+2=a*2
=)a+2=a*a
=) a=2
vây các phân số đó là 2/3,2/4,2/5,2/6.2/7,2/8,2/9
4)
Gía tiền 8 tập giấy và 6 quyển vở là
5400*2=10800
Gía tiền 1 tập giấy là
10800-9900=900(đồng)
Gía tiền 1 quyển vở là
5400-(900x4)
______________=600(đồng)
3
5)
Chiều dài thửa đất là
20x2=40(m)
Diện tích của thửa đất là
20x40=800(m2)
Số đất ng con cả chiếm là
800:3x2=1600/3m2
Số đất ng con thứ chiếm là
800-1600/3=800(m2)
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Câu 2:
Các số có 3 chữ số giống nhau lớn hơn 543 là: 555; 666; 777; 888; 999.
Số cần tìm là: 555-543=12
666-543=123
777-543=234
888-543=345
999-543=456
Vậy các số cần tìm là: 12; 123; 234; 345; 456
Câu 3:
Gọi phân số đó là $\dfrac{a}{b}$
Ta có: $\dfrac{a}{b}$=$\dfrac{a+2}{b×2}$
Mà $\dfrac{a}{b}$=$\dfrac{a×2}{b×2}$
⇒ $\dfrac{a+2}{b×2}$=$\dfrac{a×2}{b×2}$
⇒ a+2=a×2 ⇒ a=2
Ta tìm b để $\dfrac{a}{b}$ =$\dfrac{2}{b}$>$\dfrac{1}{5}$
$\dfrac{2}{b}$>$\dfrac{1}{5}$
⇒$\dfrac{2}{b}$>$\dfrac{2}{10}$ (DK b<10)
Nên b = 1; 2; 3; 4; 5; 6; 7; 8; 9
⇒ Ta có các phân số: $\dfrac{2}{3}$; $\dfrac{2}{4}$; $\dfrac{2}{5}$; $\dfrac{2}{6}$; $\dfrac{2}{7}$; $\dfrac{2}{8}$; $\dfrac{2}{9}$
Câu 4:
3 tập giấy và 3 quyển vở có giá là:
9900-5400=4500 (đồng)
Giá 1 tập giấy là:
5400-4500=900 (đồng)
Giá 1 quyển vở là:
[4500-(3×900)]÷3=600(đồng)
Đáp số: Tập giấy: 900 đồng
Quyển vở: 600 đồng
Câu 5:
Cách 1: Chiều dài thửa đất là: 20 x 2 = 40 (m)
Diện tích thửa đất là: 20 x 40 = 800 (m²)
Diện tích phần đất nhỏ chiếm tỷ số phần trong cả thửa đất là: = 2/23 = 3/5
Diện tích phần đất nhỏ chiếm tỷ số phần trong cả thửa đất là: = 3/23 = 3/5
2/5 chiều rộng thửa đất là: 2/5 x 20 = 8 (m)
3/5 chiều rộng thửa đất là:3/5 x 20 = 12 (m)
Diện tích mảnh đất nhỏ: 8 x 40 = 320 (m²)
Diện tích mảnh đất lớn: 12 x 40 = 480 (m²)
Cách 2:
2/5 chiều dài thửa đất là: 2/5 x 40 = 16 (m)
3/5 chiều dài thửa đất là:3/5 x 40 = 24 (m)
Diện tích mảnh đất nhỏ: 16 x 20 = 320 (m²)
Diện tích mảnh đất lớn: 24 x 20 = 480 (m²)
Theo em nên chọn cách chia thứ 2 vì 2 phần đất sẽ cân đối để xây nhà.
Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK