Trang chủ Hóa Học Lớp 10 Câu 4 ( 2 điểm): Cho 15,7 gam hỗn hợp...

Câu 4 ( 2 điểm): Cho 15,7 gam hỗn hợp X gồm: Na2CO3, Al203 vào 100g dung dịch H2SO4 a% dư đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X chứa và 2,24 lít khí

Câu hỏi :

Giải giúp em câu b) Câu 4 chi tiết với ạ!!!

image

Lời giải 1 :

Na2CO3+H2SO4→Na2SO4+H2O+CO2

Al2O3+3H2SO4→Al2(SO4)3+3H2O

a) nCO2=2,24/22,4=0,1mol

→nNa2CO3=0,1mol

mNa2CO3=0,1.106=10,6g

mAl2O3=15,7-10,6=5,1g

%mNa2CO3=10,6/15,7.100%=67,52%

%mAl2O3=100-67,52=32,48%

b) nAl2O3=5,1/102=0,05mol

dd X gồm Na2SO4, H2SO4 dư, Al2(SO4)3

nNaOH cần=0,5.0,1=0,05mol

2NaOH+H2SO4→Na2SO4+2H2O

0,05         0,025

nH2SO4 bđ=0,025+0,1+0,05.3=0,265mol

mH2SO4=0,275.98=26,95g

C% H2SO4=26,95/100.100=26,95%

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

`PTHH:`

`Na_2CO_3 + H_2SO_4 \to Na_2SO_4 + CO_2 + H_2O`      ` (1)`

`Al_2O_3 + 3H_2SO_4 \to Al_2(SO_4)_3 + 3H_2O`      `(2)`

`a)`

`n_{CO_2}=2,24÷22,4=0,1 mol`

Theo `(1):`

`n_{Na_2CO_3}=n_{CO_2}=0,1 mol`

Khối lượng `Na_2CO_3` là:

`m_{Na_2CO_3}=0,1.106=10,6g`

Phần trăm khối lượng mỗi chất là:

`%m_{Na_2CO_3 }={10,6}/{15,7}.100=67,52%`

`%m_{Al_2O_3}=100%-67,52%=32,48%`

`b)`

`m_{Al_2O_3} =15,7-10,6=5,1g`

`=> n_{Al_2O_3 }=5,1÷102=0,05 mol`

Theo `(1)(2):`

`n_{H_2SO_4.pư}=n_{Na_2CO_3}+3.n_{Al_2O_3}=0,1+3.0,05=0,25 mol`

Mặt khác:

Trung hòa `X` cần `NaOH => H_2SO_4` còn dư

`2NaOH + H_2SO_4 \to Na_2SO_4 + 2H_2O `

`n_{NaOH}=0,1.0,5=0,05 mol`

Theo pt:

`n_{H_2SO_4.dư }=1/2 . n_{NaOH}=1/2 . 0,05=0,025 mol`

Tổng `H_2SO_4` là:

`n_{H_2SO_4} =0,25+0,025=0,275 mol`

Nồng độ phần trăm dung dịch `H_2SO_4` ban đầu:

`a={0,275.98}/{100}.100=26,95%`

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK