nMnCl2 = 7.56/126=0.06 mol
nMn = nMnCl2 = 0.06 mol
=> m Mn = 0.06 x 55 = 3.3g
=> m Cl2 = 7.56 - 3.3 = 4.26g
nNO = 5.6/30 mol
=> nN = nNO = 5.6/30
=> m N = 14 x 5.6/30 =2.613g
=> m O = 5.6 - 2.613 = 2.987g
n HNO3 = 12.6 / 63 = 0.2mol
=> n H = n N = 0.2 mol
mH = 0.2 x 1 = 0.2g
mN = 0.2 x 14 = 2.8g
=> nO = 12.6 - 0.2 - 2.8 = 9.6g
nNa2CO3 = 6.36 / 106 = 0.06 mol
nNa = 2nNa2CO3 = 0.12 mol => mNa = 0.12 x23 = 2.76g
nC = nNa2CO3 = 0.06 mol => mC = 0.06x 12 = 0.72g
=> m O = 6.36 - 0.72 - 2.76 = 2.88g
Em tham khảo nha :
\(\begin{array}{l}
a)\\
{n_{MnC{l_2}}} = \dfrac{{7,56}}{{126}} = 0,06mol\\
{n_{Mn}} = {n_{MnC{l_2}}} = 0,06mol\\
{m_{Mn}} = 0,06 \times 55 = 3,3g\\
{m_{Cl}} = 7,56 - 3,3 = 4,26g\\
{n_{NO}} = \dfrac{{56}}{{30}} = 0,1867mol\\
{n_N} = {n_{NO}} = 0,1867mol\\
{m_N} = 0,1867 \times 14 = 2,613g\\
{m_O} = 5,6 - 2,613 = 2,987g\\
b)\\
{n_{HN{O_3}}} = \dfrac{{12,6}}{{63}} = 0,2mol\\
{n_H} = {n_{HN{O_3}}} = 0,2mol\\
{m_H} = 0,2 \times 1 = 0,2g\\
{n_N} = {n_{HN{O_3}}} = 0,2mol\\
{m_N} = 0,2 \times 14 = 2,8g\\
{m_O} = 12,6 - 0,2 - 2,8 = 9,6g\\
{n_{N{a_2}C{O_3}}} = \frac{{6,36}}{{106}} = 0,06mol\\
{n_{Na}} = 2{n_{N{a_2}C{O_3}}} = 0,12mol\\
{m_{Na}} = 0,12 \times 23 = 2,76g\\
{n_C} = {n_{N{a_2}C{O_3}}} = 0,06mol\\
{m_C} = 0,06 \times 12 = 0,72g\\
{m_O} = 6,36 - 0,72 - 2,76 = 2,88g\\
{n_{CuS{O_4}}} = \dfrac{{24}}{{160}} = 0,15mol\\
{n_{Cu}} = {n_{CuS{O_4}}} = 0,15mol\\
{m_{Cu}} = 0,15 \times 64 = 9,6g\\
{n_S} = {n_{CuS{O_4}}} = 0,15mol\\
{m_S} = 0,15 \times 32 = 4,8g\\
{m_O} = 24 - 9,6 - 4,8 = 9,6g\\
{n_{AgN{O_3}}} = \dfrac{{105,4}}{{170}} = 0,62mol\\
{n_{Ag}} = {n_{AgN{O_3}}} = 0,62mol\\
{m_{Ag}} = 0,62 \times 108 = 66,96g\\
{n_N} = {n_{AgN{O_3}}} = 0,62mol\\
{m_N} = 0,62 \times 14 = 8,68g\\
{m_O} = 105,4 - 8,68 - 66,96 = 29,76g\\
{n_{CaC{O_3}}} = \dfrac{6}{{100}} = 0,06mol\\
{n_{Ca}} = {n_{CaC{O_3}}} = 0,06mol\\
{m_{Ca}} = 0,06 \times 40 = 2,4g\\
{n_C} = {n_{CaC{O_3}}} = 0,06mol\\
{m_C} = 0,06 \times 12 = 0,72g\\
{m_O} = 6 - 2,4 - 0,72 = 2,88g\\
c)\\
{n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = \dfrac{{37,8}}{{189}} = 0,2mol\\
{n_{Zn}} = {n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,2mol\\
{m_{Zn}} = 0,2 \times 65 = 13g\\
{n_N} = 2{n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,4mol\\
{m_N} = 0,4 \times 14 = 5,6g\\
{m_O} = 37,8 - 13 - 5,6 = 19,2g\\
{n_{F{e_3}{{(P{O_4})}_2}}} = \dfrac{{10,74}}{{358}} = 0,03mol\\
{n_{Fe}} = 3{n_{F{e_3}{{(P{O_4})}_2}}} = 0,09mol\\
{m_{Fe}} = 0,09 \times 56 = 5,04g\\
{n_P} = 2{n_{F{e_3}{{(P{O_4})}_2}}} = 0,06mol\\
{m_P} = 0,06 \times 31 = 1,86g\\
{m_O} = 10,74 - 1,86 - 5,04 = 3,84g\\
{n_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = \dfrac{{34,2}}{{342}} = 0,1mol\\
{n_{Al}} = 2{n_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = 0,2 \times 27 = 5,4g\\
{n_S} = 3{n_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = 0,3mol\\
{m_S} = 0,3 \times 32 = 9,6g\\
{m_O} = 34,2 - 9,6 - 5,4 = 19,2g\\
{n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = \dfrac{{75,6}}{{189}} = 0,4mol\\
{n_{Zn}} = {n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,4mol\\
{m_{Zn}} = 0,4 \times 65 = 26g\\
{n_N} = 2{n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,8mol\\
{m_N} = 0,8 \times 14 = 11,2g\\
{m_O} = 75,6 - 26 - 11,2 = 38,4g
\end{array}\)
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK