Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho 150g dung dịch FeCl2 12,7% vào 350g dung dịch...

Cho 150g dung dịch FeCl2 12,7% vào 350g dung dịch NaOH 4% thu được dung dịch A kết tủa B a)Tính khối lượng kết tủa thu được sau phản ứng b)Tính nồng độ C% của

Câu hỏi :

Cho 150g dung dịch FeCl2 12,7% vào 350g dung dịch NaOH 4% thu được dung dịch A kết tủa B a)Tính khối lượng kết tủa thu được sau phản ứng b)Tính nồng độ C% của dung dịch thu được sau phản ứng c)Đem B nung trong chân không( không có mặt không khí) thu đc bao nhiêu g chất rắn d)Đem B nung trong không khí đến khối lượng ko đổi thì thu đc bao nhiêu g chất rắn

Lời giải 1 :

FeCl2+2NaOH→Fe(OH)2+2NaCl

a)mFeCl2=150.12,7/100=19,05g

→nFeCl2=19,05/127=0,15mol

mNaOH=350.4/100=14g

nNaOH=14/40=0,35mol

nNaOH pứ=0,15.2=0,3mol

→nNaOH dư=0,05mol

mFe(OH)2=0,15.90=13,5g

b) mdd spứ=150+350-13,5=486,5g

mNaCl=0,3.58,5=17,55g

mNaOH dư=0,05.40=2g

C%NaCl=17,55/486,5.100%=3,607%

C% NaOH dư=2/486,5.100%=0,411%

c) Fe(OH)2→FeO+H2O

nFeO=nFe(OH)2=0,15mol

mFeO=0,15.72=10,8g

d) 4Fe(OH)2+O2→2Fe2O3+4H2O

nFe2O3=0,15/2=0,075mol

mFe2O3=0,075.160=12g

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 a)Khối lượng chất tan của FeCl2:

mct FeCl2=mdd.C%/100%=150×12,7%/100%=19,05(g)

Khối lượng chất tan của NaOH:

mct NaOH=mdd.C%/100%=350×4%/100%=14(g)

Số mol của FeCl2:n=m/M=19,05/127=0,15(mol)

Số mol của NaOH:n=m/M=14/40=0,35(mol)

Phương trình:

FeCl2+2NaOH→Fe(OH)2↓+2NaCl

1mol   2mol       1mol       2mol

0,15mol  0,3mol   0,15mol   0,3mol

nFeCl2/1=0,15/1<nNaOH/2=0,35/2⇒FeCl2 hết,NaOH dư

nNaOH dư=0,35-0,3=0,05(mol)

⇒mNaOH dư=0,05×40=2(g)

Khối lượng của Fe(OH)2↓:

m=n×M=0,15×90=13,5(mol)

b)mNaCl=n×m=0,3×58,5=17,55(g)

mdd sau phản ứng=mdd FeCl2+mdd NaOH-mFe(OH)2↓

                               =150+350-13,5=486,5(g)

C%Fe(OH)2=mct/mdd×100%=13,5/486,5×100%=2,77%

C%NaCl=mct/mdd×100%=17,55/486,5×100%=3,6%

C%NaOH dư=mct/mdd×100%=2/486,5×100%=0,41%

c)Phương trình:

Fe(OH)2 to,chân không→FeO+H2O

1mol                                1mol  1mol

0,15mol                           0,15mol  0,15mol

Khối lượng của FeO:

⇒mFeO=n×M=0,15×72=10,8(g)

d)Phương trình:

4Fe(OH)2+O2+2H2O→4Fe(OH)3

4mol         1mol   2mol     4mol 

0,15mol     0,0375mol     0,075mol      0,15mol

2Fe(OH)3 to→Fe2O3+3H2O

0,15mol        0,075mol    0,225mol

⇒mFe2O3=n×m=0,075×160=12(g)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK