Trang chủ Hóa Học Lớp 8 1Cho hỗn hợp rắn A gồm Fe và CuO phản...

1Cho hỗn hợp rắn A gồm Fe và CuO phản ứng vừa hết với 219 gam dung dịch HCl 10%, sau phản ứng thu được 4,48 lít khí ở đktc. Phần trăm khối lượng của Fe trong h

Câu hỏi :

1Cho hỗn hợp rắn A gồm Fe và CuO phản ứng vừa hết với 219 gam dung dịch HCl 10%, sau phản ứng thu được 4,48 lít khí ở đktc. Phần trăm khối lượng của Fe trong hỗn hợp A là ? 2 Khối lượng axit sunfuric cần dùng để phản ứng vừa hết với 8 gam NaOH là ? 3 Cho 375 gam dung dịch H2SO4 9,8% phản ứng với dung dịch NaOH 20% vừa đủ thu được dung dịch B. Tính nồng độ C% của dung dịch B.

Lời giải 1 :

1)

Phản ứng xảy ra:

\(Fe + 2HCl\xrightarrow{{}}FeC{l_2} + {H_2}\)

\(CuO + 2HCl\xrightarrow{{}}CuC{l_2} + {H_2}O\)

Ta có:

\({n_{{H_2}}} = \frac{{4,48}}{{22,4}} = 0,2{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{Fe}}\)

Ta có:

\({m_{HCl}} = 219.10\%  = 21,9{\text{ gam}}\)

\( \to {n_{HCl}} = \frac{{21,9}}{{36,5}} = 0,6{\text{ mol = 2}}{{\text{n}}_{Fe}} + 2{n_{CuO}}\)

\( \to {n_{CuO}} = \frac{{0,6 - 0,2.2}}{2} = 0,1{\text{ mol}}\)

\( \to {m_{Fe}} = 0,2.56 = 11,2{\text{ gam;}}{{\text{m}}_{CuO}} = 0,1.(64 + 16) = 8{\text{ gam}}\)

\( \to \% {m_{Fe}} = \frac{{11,2}}{{11,2 + 8}}.100\%  = 58,33\% \)

2)

Phản ứng xảy ra:

\(2NaOH + {H_2}S{O_4}\xrightarrow{{}}N{a_2}S{O_4} + 2{H_2}O\)

Ta có:

\({n_{NaOH}} = \frac{8}{{40}} = 0,2{\text{ mol}}\)

\( \to {n_{{H_2}S{O_4}}} = \frac{1}{2}{n_{NaOH}} = 0,1{\text{ mol}}\)

\( \to {m_{{H_2}S{O_4}}} = 0,1.98 = 9,8{\text{ gam}}\)

3)

Phản ứng xảy ra:

\(2NaOH + {H_2}S{O_4}\xrightarrow{{}}N{a_2}S{O_4} + 2{H_2}O\)

Ta có:

\({m_{{H_2}S{O_4}}} = 375.9,8\%  = 36,75{\text{ gam}}\)

\( \to {n_{{H_2}S{O_4}}} = \frac{{36,75}}{{98}} = 0,375{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{N{a_2}S{O_4}}}\)

\( \to {n_{NaOH}} = 2{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,375.2 = 0,75{\text{ mol}}\)

\( \to {m_{NaOH}} = 0,75.40 = 30{\text{ gam}}\)

\( \to {m_{dd{\text{ NaOH}}}} = \frac{{30}}{{20\% }} = 150{\text{ gam}}\)

\( \to {m_{dd{\text{ B}}}} = 375 + 150 = 525{\text{ gam}}\)

\({m_{N{a_2}S{O_4}}} = 0,375.(23.2 + 96) = 53,25{\text{ gam}}\)

\( \to C{\% _{N{a_2}S{O_4}}} = \frac{{53,25}}{{525}}.100\%  = 10,14\% \)

Thảo luận

Lời giải 2 :

1) Fe + 2HCl => FeCl2 + H2

CuO + 2HCl => CuCl2 + H2O

nH2 = 0,2 mol = nFe.

nHCl = 219 x 10/(100 x 36,5) = 0.6 mol

nFe + nCuO = 1/2nHCl =>n CuO = 0,3 - 0,2 = 0,1 mol

% Fe = 56 x 0,2 / (56 x 0,2 + 80 x 0,1 ) = 58.3 %

2)

H2SO4 + 2NaOH => Na2SO4 + H2O

nH2SO4 =1/2n NaOH = 1/2 x 8/40 = 0,1 mol

mH2SO4 = 0,1 x 98 = 9,8 g

3)

H2SO4 + 2NaOH => Na2SO4 + H2O

nNaOH = 2nH2SO4 = 2 x 375 x 9,8/(100 x 98) = 0.75 mol

mNaOH = 0,75 x 40 = 30g

mdd NaOH = 30 x 100 / 20 = 150g

dd sau phản ứng có mdd: 150 + 375 = 525g

nNa2SO4 = 1/2nNaOH = 0,375 mol

mNa2SO4 = 0,375 x 142 = 53,25g

C % Na2SO4 = 53,25 x 100 / 525 =10.14%

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK