Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Mọi người giúp mình với khó quá Bài 1: 1....

Mọi người giúp mình với khó quá Bài 1: 1. Trong 8,4 gam sắt có bao nhiêu mol sắt 1 nFe=8,4/56=0,15mol 8 mol khi 2. Tính thể tích của 8 gam khí oxi 3. Tính k

Câu hỏi :

Mọi người giúp mình với khó quá Bài 1: 1. Trong 8,4 gam sắt có bao nhiêu mol sắt 1 nFe=8,4/56=0,15mol 8 mol khi 2. Tính thể tích của 8 gam khí oxi 3. Tính khối lượng của 67,2 lít khí nitơ ở đktc 4. Tính khối lượng của 4,5.1023 nguyên tử Ca Bài 2: Hãy tính số mol của 1. 0,96 gam đồng 2. 30,14 gam bari 3. 70 gam CaO 4. 6,12 gam khí NH3 5. 76,83 gam BaCO3 6. 8,064 lít khí NH3 (đktc) Bài 3: Hãy tính thể tích ở đktc của 1. 0,105 mol khí H2 2. 2,24 mol khí N2 3. 3,68 gam khí NO2 Bài 4: 1. Hãy tính nồng độ phần trăm của các dung dịch thu được khi a) Hòa tan 25 gam CuSO4 vào 150 gam nước. b) Hòa tan 30 gam BaCl2 vào 70 gam nước. c) Hòa tan 56 gam CaO vào 444 gam nước 2. Hãy tính nồng độ mol của các dung dịch có chứa a) 0,3 mol Na2CO3 trong 4 lít dung dịch. b) 400 gam CuSO4 trong 4000 ml dung dịch. Bài 5: Hòa tan 7,18 gam muối NaCl vào 20 gam nước thì được dung dịch bão hòa. Xác định độ tan của NaCl. Bài 6: Trộn 2 lít dung dịch HCl 4M vào 1 lít dung dịch HCl 0,5M. Tính nồng độ mol của dung dịch sau khi pha trộn. Bài 7: Trộn 500 gam dung dịch HCl 3% vào 300 gam dung dịch HCl 10% thì thu được dung dịch có nồng độ bao nhiêu phần trăm. Bài 8: Cho 5,6 gam sắt vào 400 ml dung dịch HCl 1M. 1. Tính lượng khí H2 tạo ra ở đktc. 2. Tính nồng độ mol các chất sau phản ứng. Câu 9: Hoàn thành và phân loại phương trình hóa học của các phản ứng (nếu xảy ra) 1. Fe + HCl 7. KMnO4 2. Na2O + H2O 8. NaOH + H3PO4 3. CuO + H2O 9. BaCl2 + HCl 4. Fe(OH)3 + H2SO4 10. BaCl2 + H2SO4 5. HCl + AgNO3 11. CaCO3 + HCl Ai trả lời được thì cho mình cảm ơn rất nhiều

Lời giải 1 :

Bài 1:
1. Trong 8,4g sắt(Fe) có số mol sắt( Fe) là:
     $n_{Fe}$=$\frac{8,4}{56}$=0,15mol

2. $n_{0}$$_{2}$=$\frac{8}{32}$ 0,25mol
3.
$n_{N}$$_{2}$= $\frac{67,2}{22,4}$ = 3 mol

    $m_{N}$$_{2}$ = 3. 28 = 84g

4.$n_{Ca}$ = $\frac{4,5.10^{23}}{6.10^{23}}$=0,75 mol

   $m_{Ca}$ = 0,75. 40= 30 g 

Bài 2 :

1. $n_{Cu}$ = $\frac{0,96}{64}$=0,015 mol

2. $n_{Ba}$ = $\frac{30,14}{137}$ = 0,22 mol

3. $n_{CaO}$ = $\frac{70}{56}$ = 1,25 mol

4. $n_{NH}$$_{3}$ = $\frac{6,12}{17}$ = 0,36 mol

5. $n_{BaCO}$$_{3}$ = $\frac{76,83}{191}$ ≈ 0,402 mol

6. $n_{NH}$$_{3}$ = $\frac{8,064}{22,4}$ = 0,36 mol

Bài 3:

1. $V_{H}$$_{2}$ (đktc) = 0,105. 22,4 = 2,352 l

2. $V_{N}$$_{2}$ (đktc) = 2,24. 22,4 = 50,178 l

3. $V_{N}$$_{2}$ (đktc) = 3,68 . 22,4 = 82,432 l

mik lm đến đây thôi nha mai mik lm tiếp giờ mik pk đii ngủ rồi paipai^^ 

Thảo luận

-- alooo

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Bài 1

 1/ nFe = 8,4/56 = 0,15 mol

2/

nO2 = 8/32 = 0,25 mol

$V_{O2}$ =  0,25 x 22,4 = 5,6 l

3/ nN= 67,2/22,4 = 3 mol

mN = 3 x 14 = 42 g

Bài 2

1/ nCu = 0,96/64 = 0,015  mol

2/ nBa = 30,14 /137 = 0,22 mol

3/ nCaO = 70/56 = 1,25 mol

4/ nNH3 = 6,12/17  = 0,36 mol

5/ nBaCO3 = 76,83/197 = 0,39 mol

6/ 8,064/22,4 = 0,36 mol

Bài 3

1/ VH2 = 0,105 x 22,4 = 2,352 l

2/ VN2 = 2,24 x 22,4 = 50,176  l

3/ nNO2 = 3,68/46 = 0,08 mol

Bài 4 

1/

a/ C%ddCuSO4 = 25/175 x 100 ≈ 14,286 %

b/ C% = 30/100 x 100 = 30 %

c/ nCaO = 56/56 = 1 mol

CaO + H2O → Ca(OH)2

mCa(OH)2 = 1 x 74 = 74 g

mddCa(OH)2 = 56  + 444 = 500 g

C%ddCa(OH)2 = 74/500 x 100 = 14,8 %

2/ 

a/ CM = 0,3/4 = 0,075 M

b/ nCuSO4 = 400/160 = 2,5 mol

4000ml = 4 l

CM = 2,5/4 = 0,625 M

Bài 5

S = 7,18/20 x 100 = 35,9 g

Bài 9

1/  Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

2/ Na2O + H2O → 2NaOH

3/ Không pư

4/ 2Fe(OH)3 + 3H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 6H2O

5/ HCl + AgNO3 → AgCl + HNO3

7/ 2KMnO4 → K2MnO4 + MnO2 + O2

8/ 3NaOH + H3PO4 → Na3PO4 + 3H2O 

9/ không pư

10/ BaCl2 + H2SO4 → BaSO4 + 2HCl 

11/ CaCO3 + 2HCl → CaCl2 + CO2 + H2O

Phân loại

7. pư phân hủy

1,2. pư hóa hợp 

còn lại .  pư trao đổi

 < Mình chỉ biết nhiêu đó thôi , có sai gì thì bình luận để mình biết và sửa ạ >

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK