Trang chủ Toán Học Lớp 9 Bài 4. (1 điểm) Cửa hàng lấy 1 thùng nước...

Bài 4. (1 điểm) Cửa hàng lấy 1 thùng nước ngọt (24 lon) của đại lý phân phối với giá 192000 Sach ôn tuyền sinh 10 toán 9 vốn 90% so với giá bìa, sách ôn tu

Câu hỏi :

Giúp em với, sắp thi rồi!!

image

Lời giải 1 :

a,

Số tiền mua $24$ lon nước ngọt: $192$ (nghìn đồng)

Số tiền bán $24$ lon nước ngọt: $10.24=240$ (nghìn đồng)

Số tiền lãi: $240-192=48$ (nghìn đồng)

Vậy cửa hàng lãi $\dfrac{48.100}{192}=25\%$ so với giá gốc.

b,

Số tiền bán $24$ lon nước ngọt: $9,5.24=228$ (nghìn đồng)

Gọi $x$ (nghìn đồng) là số tiền mua thùng nước ($0<x<228$)

Số tiền lãi là: $228-x$ (nghìn đồng)

$\to 228-x=25\%.x$

$\to x=182,4$ (TM)

Vậy giá tiền mua 1 thùng nước là $182400$ đồng 

Thảo luận

-- Anh b làm Hóa ko ak
-- anh ấy biết thừa
-- anh oi
-- Ơi
-- hoidap247.com/cau-hoi/1997292
-- ho em
-- cái phương trình ở câu b sao mình lại tính ra 230 400đ v ta?
-- à ko nhầm =))

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK