Trang chủ Vật Lý Lớp 6 Câu 1: Khối lượng riêng của rượu ở 0 độ...

Câu 1: Khối lượng riêng của rượu ở 0 độ C là 800kg/m3. Tính khối lượng riêng của rượu ở 50 độ C, biết rằng khi nhiệt độ tăng thêm 1 độ C thì thể tích của rượu

Câu hỏi :

Câu 1: Khối lượng riêng của rượu ở 0 độ C là 800kg/m3. Tính khối lượng riêng của rượu ở 50 độ C, biết rằng khi nhiệt độ tăng thêm 1 độ C thì thể tích của rượu tăng thêm 1/1000 thể tích của nó ở 0 độ C. Câu 2: Có 3 bình chia độ: 1 bình đựng rượu, 1 bình đựng thủy ngân và 1 bình đựng nước đều ở ngang vạch 1000cm3 khi nhiệt độ 0 độ C. Hỏi nhiệt độ 0 độ C tăng đến 50 độ C thì các bình chia độ trên chỉ ở vạch nào? Biết rằng khi nhiệt độ thằng từ 0 độ C đến 50 độ C thì 1 lít thủy ngân có độ tăng thể tích là 9cm3, 1 lít rượu có độ tăng thể tích là 58cm3, 1 lít nước có độ tăng thể tích là 12cm3 Giúp mình với mọi người ơi! Chiều mình thi rồi!

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

câu 1:

Ở 0 độ C, 1m3 rượu có khối lượng là 800kg  
Khi nhiệt độ tăng thêm 50 độ C thì thể tích rượu tăng thêm một lượng:  
50 . 1/1000= 0,05 (m3)  
Thể tích rượu ở 50 độ C:  
V= 1 + 0,05= 1,05 (m3)  
Khối lượng riêng của rượu ở 50 độ C:  
D= m/V= 800 : 1,05= 762 (kg/m3)

{m3=mét khối}

câu 2:

thể tích rượu khi tăng lên 50'c là:

1000 + (58.50)=3900(m3)

thể tích thủy ngân khi tăng lên 50'c là:

1000 + (9.50)=1450(m3)

thể tích nước khi tăng lên 50'c lầ:

1000 + (12.50)=1600(m3)

đáp số: V rượu:3900 m3

            V thủy ngân:1450 m3

            V nước:1600 m3

{V=thể tích}

Chúc bn hc tốt

#no copy and chép mạng

cs j sai mong bn thông cảm

Thảo luận

-- bạn ơi cho mình hỏi này với
-- j vậy bạn
-- Tại sao chỗ "Thể tích rượu ở 50 độ C: V= 1 + 0,05= 1,05 (m3) " này lại cộng 1 vậy bạn?
-- đó là thể tích (nếu vd bạn có số y dzại đó mà họ kêu gấp 3 lần thì bạn cx lm y dzại nhưng ghi 1+(0,05.3) thì kết quả mới đúng
-- Bạn xem lại bài làm của mình nha

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Câu 1 : 

$D_{1}=800kg/m³$

$V_{1}=\frac{1}{1000}V$ 

$D_{2}=?$

Độ tăng nhiệt độ là :

$t=50-0=50^{o}C$

Thể tích của rượu ở $50^{o}C$ là : 

$V_{2}=V_{1}.50+V=\frac{1}{20}V+V=\frac{21}{20}V$

Khối lượng riêng của rượu ở $50^{o}C$ là : 

$D_{2}=\frac{m}{V_{2}}=\frac{m}{\frac{21}{20}V}=\frac{m}{V}.\frac{20}{21}=800.\frac{20}{21}≈761.9(kg/m³)$

Câu 2 : 

Đổi $1000cm³=1dm³=1l$

Vì khi nhiệt độ tăng từ $0^{o}C$ lên $50^{o}C$ thì $1l$ thủy ngân tăng $9cm³$, $1l$ rượu tăng $58cm³$, $1l$ nước tăng $12cm³$

Nên lúc này bình chia độ đựng thủy ngân chỉ : 

$V_{1}=1000+9=1009(cm³)$

Nên lúc này bình chia độ đựng rượu chỉ : 

$V_{2}=1000+58=1058(cm³)$

Nên lúc này bình chia độ đựng nước chỉ : 

$V_{3}=1000+12=1012(cm³)$

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 6

Lớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK