tóm tắt:
Các kích thước của bể: 4m; 3m; 1,5m
a, 1s: 4 lít b, chảy vào: 1s: 4 lít
t=? hút ra: 1 phút 12 lít
t'=?
Giải:
a, Thể tích của bể là:
V= 4.3.1,5= 18 (m³) =18000 lít
do 1s là chảy được 4 lít
=> thời gian để bể đầy nước là:
t= 18000 : 4= 4500 (s) = 1,25(h)
b, máy đưa nước vào bể 1s được 4 lít
nhưng 1 phút tức 60s hút ra 12 lít tức 1 s hút ra: 12: 60= 0,2 lít
=> 1s nước vào bể là 4- 0,2= 3,8 lít
=> thời gian để đầy bể là:
t'= 18 000 : 3,8≈ 4736,84 (s) ≈1,3 (giờ)
Đ/S: a, 1,25 giờ
b, t'≈ 1,3 giờ
Chúc chủ tus học giỏi điểm cao nhé ^^
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) Thể tích bể nước đó là : 4 . 3.1,5 =18 ( m3) = 18000 ( lít )
=> Một máy bơm đưa nước vào bể 1 giây được 4 lít thì cần
18000 : 4 = 4500 ( giây) = 75 phút = 1 giờ 15 phút
b) 1 giây máy đó hút được : 12 : 60 = 1/5 (lít)
=> Một giây máy đó chảy được
4 - 1/5 = 19/5 ( lít )
Cần số thời gian để đầy bể là
18000 : 19/5 = 4736 giây
Chúc bạn học tốt
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK