Trang chủ Vật Lý Lớp 9 GIÚP MÌNH ĐI MÀAA Hai bóng đèn có điện trở...

GIÚP MÌNH ĐI MÀAA Hai bóng đèn có điện trở lần lượt là 200Ω và 300Ω được mắc song song với nhau vào mạch điện có hiệu điện thế 220V. Khoảng cách từ nguồn điện

Câu hỏi :

GIÚP MÌNH ĐI MÀAA Hai bóng đèn có điện trở lần lượt là 200Ω và 300Ω được mắc song song với nhau vào mạch điện có hiệu điện thế 220V. Khoảng cách từ nguồn điện đến nơi tiêu thụ 150m, dây dẫn làm bằng đồng có tiết diện 0,25mm² và điện trở suất là 1,7.10-Ωm. Điện trở của dây nối giữa hai bóng đèn nhỏ không đáng kể. Tính: a) Điện trở tương đương của toàn mạch. b) Hiệu điện thế và cường độ dòng điện qua mỗi bóng. c) Khối lượng của dây dẫn. (khối lượng riêng của đồng 8900kg/m³)

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

`R_1=200\Omega`

`R_2=300\Omega`

`U=220V`

`l=150m`

`S=0,25mm^2=0,25*10^(-6)m^2`

`p=1,7*10^(-8)\Omega*m`

`D=8900kg//m^3`

`SĐMĐ:R_dnt(Đ_1////Đ_2)ntR_d`

`a,`

Điện trở dây nối:

`R_d=2*p*l/S=2*1,7*10^(-8)*150/(0,25*10^(-6))=20,4\Omega`

Điện trở tương đương của toàn mạch:

`R_đ=(R_1*R_2)/(R_1+R_2)=(200*300)/(200+300)=120\Omega`

`R_(tđ)=R_d+R_đ=120+20,4=140,4\Omega`

`b,`

Cường độ dòng điện mạch chính:

`I=U/R_(tđ)=220/(140,4)=1,57(A)`

Hiệu điện thế và cường độ dòng điện qua mỗi bóng:

`U_1=U_2=I*R_đ=1,57*120=188,4V`

Cường độ dòng điện qua mỗi bóng:

`I_1=U_1/R_1=(188,4)/200=0,942A`

`I_2=U_2/R_2=(188,4)/300=0,628A`

`c,` 

Thể tích dây dẫn:

`V=2*S*h=2*S*l=2*0,25*10^(-6)*150=75*10^(-6)(m^3)`

Khối lượng của dây dẫn:

`m=D*V=8900*75*10^(-6)=0,6675kg=667,5g`

Thảo luận

-- cày j ghê thế bạn
-- Đam mê thoi:))
-- :))

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK