Đáp án:
Giải thích các bước giải:
1.
n Fe = 11,2÷56=0,2 mol
nS = 3,2÷32=0,1 mol
Fe + S --> FeS
n FeS = n S = 0,1 mol
m FeS = 0,1×(56+32) =8,8g
2.
n NaOH = 8÷40=0,2 mol
n HCl = 14,6÷36,5=0,4 mol
NaOH + HCl -> NaCl + H2O
n NaCl = n NaOH = 0,2 mol
m NaCl = 0,2×(23+35,5) = 11,7g
n HCl dư = 0,4-0,2 = 0,2 mol
m HCl dư = 0,2×36,5= 7,3g
3.
n Al = 5,4÷27=0,2 mol
n Cl2 = 8,96÷22,4= 0,4 mol
2Al + 3Cl2 -> 2AlCl3
n AlCl3 = n Al = 0,2 mol
m AlCl3 = 0,2×(27+35,5×3)=26,7g
4.
n Al2O3= 10,2÷102 = 0,1 mol
n H2SO4 = 98÷98 =1 mol
Al2O3 + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2O
n Al2(SO4)3 = n Al2O3 = 0,1mol
m Al2(SO4)3 = 0,1 × 342 = 34,2g
n H2SO4 dư = 1-0,1×3 = 0,7 mol
m H2SO4 dư = 0,7×98 = 68,6g
5.
n P =6,2÷31 = 0,2 mol
n O2 = 4,48÷22,4 = 0,2 mol
4P + 5O2 -> 2P2O5
n P2O5 = 0,2÷5×2=0,08mol
m P2O5 = 142×0,08 = 11,36g
Đáp án:
1.
$Fe + S\xrightarrow{t^o}FeS$
`n_{Fe}=(11,2)(56)= 0,2 (mol)`
`n_{S}=(6,4)/(32)= 0,2 (mol)`
Lập tỉ lệ: `(0,2)/1 = (0,2)/1`
`=>` Phản ứng xảy ra đủ
Theo PT: `n_{FeS}=n_{S}= 0,2 (mol)`
`=> m_{FeS}=0,2 xx 88= 17,6 (g)`
2.
`NaOH + HCl->NaCl + H_2O`
`n_{NaOH}=8/(40)= 0,2 (mol)`
`n_{HCl}=(14,6)/(36,5)= 0,4 (mol)`
Lập tỉ lệ: `(0,2)/1 < (0,4)/1`
`=> HCl` dư, tính theo mol `NaOH`
Theo PT: `n_{NaCl}=n_{NaOH}= 0,2 (mol)`
`=> m_{NaCl}=0,2 xx 58,5= 11,7 (g)`
Theo PT: `n_{HCl}=n_{NaOH}= 0,2 (mol)`
`=> m_{HCl} \text{dư}=(0,4 - 0,2) xx 36,5= 7,3(g)`
3.
$2Al + 3Cl_2\xrightarrow{t^o}2AlCl_3$
`n_{Al}=(5,4)/(27)= 0,2 (mol)`
`n_{Cl_2}=(8,96)/(22,4) =0,4 (mol)`
Lập tỉ lệ: `(0,2)/2 < (0,4)/3`
`=> Cl_2` dư, tính theo mol `Al`
Theo PT: `n_{AlCl_3}=n_{Al}= 0,2 (mol)`
`=> m_{AlCl_3}=0,2 xx 133,5= 26,7 (g)`
4.
`Al_2O_3 + 3H_2SO_4->Al_2(SO_4)_3 + 3H_2O`
`n_{Al_2O_3}=(10,2)/(102)= 0,1 (mol)`
`n_{H_2SO_4}=(98)/(98)= 1 (mol)`
Lập tỉ lệ: `(0,1)/1 < 1/3`
`=> H_2SO_4` dư, tính theo mol `Al_2O_3`
Theo PT: `n_{Al_2(SO_4)_3}=n_{Al_2O_3}= 0,1 (mol)`
`=> m_{Al_2(SO_4)_3}=0,1 xx 342= 34,2 (g)`
Theo PT: `n_{H_2SO_4}=3n_{Al_2O_3}=3 xx 0,1= 0,3 (mol)`
`=> m_{H_2SO_4}\text{dư}=(1 - 0,3) xx 98= 68,6 (g)`
5.
$4P + 5O_2\xrightarrow{t^o}2P_2O_5$
`n_{P}=(6,2)/(31)= 0,2 (mol)`
`n_{O_2}=(4,48)/(22,4)= 0,2 (mol)`
Lập tỉ lệ: `(0,2)/4 > (0,2)/5`
`=> P` dư, tính theo mol `O_2`
Theo PT: `n_{P_2O_5}=2/5n_{O_2}=2/5 xx 0,2= 0,08 (mol)`
`=> m_{P_2O_5}=0,08 xx 142= 11,36 (g)`
Câu `2, 4` là vì khối lượng nước không đáng kể nên không tính nha
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK