Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Để điều chế oxi trong phòng thí nghiệm người ta...

Để điều chế oxi trong phòng thí nghiệm người ta nung nóng kali clorat a) Viết phương trình hoá học b) Tính khối lượng kali clorua và thể tích khí oxi thu được

Câu hỏi :

Để điều chế oxi trong phòng thí nghiệm người ta nung nóng kali clorat a) Viết phương trình hoá học b) Tính khối lượng kali clorua và thể tích khí oxi thu được ( ở đktc) khi nung nóng 12,25g KCLO3. Biết hiệu suất là 85% c) Tính kali clorat cần dùng để thu được 4,032 lít khí oxi ( ở đktc) khi nung nóng. Biết hiệu suất phản ứng là 80%.

Lời giải 1 :

Em tham khảo nha :

\(\begin{array}{l}
a)\\
2KCl{O_3} \xrightarrow{t^0} 2KCl + 3{O_2}\\
b)\\
{n_{KCl{O_3}}} = \dfrac{{12,25}}{{122,5}} = 0,1mol\\
{n_{{O_2}}} = \dfrac{3}{2}{n_{KCl{O_3}}} = 0,15mol\\
{V_{{O_2}}} = 0,15 \times 22,4 = 3,36l\\
{V_{{O_2}td}} = \dfrac{{3,36 \times 85}}{{100}} = 2,856l\\
{n_{KCl}} = {n_{KCl{O_3}}} = 0,1mol\\
{m_{KCl}} = 0,1 \times 74,5 = 7,45g\\
{m_{KC{l_{td}}}} = \dfrac{{7,45 \times 85}}{{100}} = 6,3325g\\
c)\\
{n_{{O_2}}} = \dfrac{{4,032}}{{22,4}} = 0,18mol\\
{n_{KCl{O_3}}} = \dfrac{2}{3}{n_{{O_2}}} = 0,12mol\\
{m_{KCl{O_3}}} = 0,12 \times 122,5 = 14,7g\\
{m_{KCl{O_3}cd}} = \dfrac{{14,7 \times 100}}{{80}} = 18,375g
\end{array}\)

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 a) 2KClO3 → 2KCl + 3O2

b) nKClO3 = 12,25/122,5 = 0,1 mol

2KClO3 → 2KCl + 3O2

0,1  →      0,1    →    0,15 mol

mKCl = 0,1 x 74,5 = 7,45 g

Do có hiệu suất phản ứng nên :

⇒ mKCl = 7,45x 85/100 = 6,33 g

VO2 = 0,15 x 22,4 = 3,36 l

Do có hiệu suất phản ứng nên

VO2 = 3,36 x 85/100 = 2,856 l

c) nO2 = 4,032/22,4 = 0,18 mol

2KClO3 →  2KCl + 3O2

0,12    ←    0,12  ←   0,18   mol

mKClO3 = 0,12 x 122,5 = 14,7 g

Do có hiệu suất phản ứng nên 

mKClO3 = 14,7 x 100/80 = 18,375 g

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK