Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Cho 4,8g $Fe_{2}$ $O_{3}$ tác dụng với V lít khí...

Cho 4,8g $Fe_{2}$ $O_{3}$ tác dụng với V lít khí $H_{2}$(đktc). Khi đun nóng, sau phản ứng thu được 16,8g Fe và 16,2g $H_{2}$O. Giá trị của V là bao nhiêu?

Câu hỏi :

Cho 4,8g $Fe_{2}$ $O_{3}$ tác dụng với V lít khí $H_{2}$(đktc). Khi đun nóng, sau phản ứng thu được 16,8g Fe và 16,2g $H_{2}$O. Giá trị của V là bao nhiêu?

Lời giải 1 :

$n_{Fe_2O_3}$ = `{4,8}/160` = 0,03 mol

$n_{H_2O} $= `{16,2}/18` = 0,9 mol

$n_{Fe}$ = `{16,8}/56` = 0,3 mol

ta có pt

$Fe_2O_3 + 3H_2 \to 2Fe + 3H_2O$

0,03               0,09          0,06   0,09  mol

=>$Fe_2O_3$ phản ứng hết

VH2 = 0,09 x 22,4 = 2.016

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 nFe2O3 = 4,8/160 = 0,03 mol

nH2O = 16,2/18 = 0,9 mol

nFe = 16,8/56 = 0,3 mol

Fe2O3 + 3H2 → 2Fe + 3H2O

0,03 → 0,09 →   0,06  →  0,09  mol

Fe2O3 phản ứng hết , H2O,Fe còn dư

VH2 = 0,09 x 22,4 = 2,016 l

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK