Trang chủ Hóa Học Lớp 10 cho 14,8g hỗn hợp 2 kim loại Fe và Cu...

cho 14,8g hỗn hợp 2 kim loại Fe và Cu vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được 3,46 lít khí H2. mặt khác cho 29,6g hỗn hợp trên tác dụng với H2so4 đặc nguội thì

Câu hỏi :

cho 14,8g hỗn hợp 2 kim loại Fe và Cu vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được 3,46 lít khí H2. mặt khác cho 29,6g hỗn hợp trên tác dụng với H2so4 đặc nguội thì thu được V lít khí ở dktc a/ tính % khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp b/ tính V BÀI 2: chia m gam hỗn hợp X gồm Fe và FeO thành 2 phần bằng nhau P1: hòa tan hoàn toàn phần 1 trong h2so4 loãng dư thì thu được 0,2 mol khí P2: Hòa tan hết trong h2so4 đặc dư thì thu được 0,35 mol khí So2 ( duy nhất ) a/ tính giá trị của m b/ tính số mol NaOH tối thiểu cần để hấp thụ hết lượng khí So2 trên

Lời giải 1 :

Đáp án:

 Bài 1: 

a) $\% {m_{Fe}} = 58,44\% ;\% {m_{Cu}} = 41,56\% $

b) 4,3008 lít

Bài 2: 

a) 36,8 g

b) 0,35 mol

Giải thích các bước giải:

 Bài 1: 

a) + Trong 14,8 g hỗn hợp:

${n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = \dfrac{{3,46}}{{22,4}} = 0,15446mol$

$ \Rightarrow {m_{Fe}} = 0,15446.56 = 8,65g$

$\begin{gathered}
   \Rightarrow \% {m_{Fe}} = \dfrac{{8,65}}{{14,8}}.100\%  = 58,44\%  \hfill \\
   \Rightarrow \% {m_{Cu}} = 100 - 58,44 = 41,56\%  \hfill \\ 
\end{gathered} $

b) 29,6 g hỗn hợp tác dụng với ${H_2}S{O_4}$ đặc nguội ⇒ khí sinh ra là $S{O_2}$; $Fe$ không phản ứng với ${H_2}S{O_4}$ đặc nguội

${m_{Cu}} = \dfrac{{29,6.41,56}}{{100}} = 12,3g \Rightarrow {n_{Cu}} = 0,192mol$

Bảo toàn electron: $2{n_{Cu}} = 2{n_{S{O_2}}} \Rightarrow {n_{S{O_2}}} = {n_{Cu}} = 0,192mol$

$ \Rightarrow {V_{S{O_2}}} = 0,192.22,4 = 4,3008(l)$

Bài 2: 

a) Phần 1: ${n_{{H_2}}} = {n_{Fe}} = 0,2mol$

Phần 2: 

Bảo toàn electron: $3{n_{Fe}} + {n_{FeO}} = 2{n_{S{O_2}}}$

$ \Rightarrow {n_{FeO}} = 2.0,35 - 3.0,2 = 0,1mol$

$ \Rightarrow {m_X} = {m_{Fe}} + {m_{FeO}} = 2.(0,2.56 + 0,1.72) = 36,8g$

b) Lượng $NaOH$ tối thiểu cần tác dụng với $S{O_2}$:

$NaOH + S{O_2} \to NaHS{O_3}$

$ \Rightarrow {n_{NaOH}} = {n_{S{O_2}}} = 0,35mol$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Fe+H2SO4=FeSO4+H2

Cu+H2SO4=CuSO4+H2O+SO2

nH2=3,36/22,4=0,15

từ 1 suy ra

nFe=0,15mol

mFe=0,15*56=8,4g

mCu=14,8-8,4=6,4g

nCu=0,1mol

14,8g hỗn hợp là 0,1mol Cu

29,6g hỗn hợp là x mol Cu

x=29,6*0,1/14,8=0,2mol

từ 2 nSO2=0,2mol

vSO2=0,2*22,4=4,48l

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK