Trang chủ Hóa Học Lớp 8 câu 10: đốt cháy hoàn toàn 5,4 gam nhôm. Tính:...

câu 10: đốt cháy hoàn toàn 5,4 gam nhôm. Tính: a) thể tích khí $O_{2}$ (đktc) cần dùng? b) số gam $KMnO_{4}$ cần dùng để điều chế khí $O_{2}$ trên?

Câu hỏi :

câu 10: đốt cháy hoàn toàn 5,4 gam nhôm. Tính: a) thể tích khí $O_{2}$ (đktc) cần dùng? b) số gam $KMnO_{4}$ cần dùng để điều chế khí $O_{2}$ trên?

Lời giải 1 :

Bạn tham khảo nha!

`-` `4Al + 3O_2 \overset{t^o}\to 2Al_2O_3`

a. `-` $n_{Al}$ `=` $\dfrac{5,4}{27}$ `= 0,2` `(mol)` 

`-` Theo phương trình $n_{O_2}$ `= 0,15` `(mol)` 

`->` $V_{O_2(đktc)}$ `= 0,15 × 22,4 = 3,36` `(l)`

b. `-` `2KMnO_4 \overset{t^o}\to K_2MnO_4 + MnO_2 + O_2 ↑`

`-` Theo phương trình $n_{O_2}$ `= 0,15` `(mol)` 

`->` $n_{KMnO_4}$ `= 0,3` `(mol)`

`->` $m_{KMnO_4}$ `= 0,3 × 158 = 47,4` `(g)`

Thảo luận

-- bn vào team mik đi
-- Thôi khỏi ạ
-- uk

Lời giải 2 :

Đáp án:

mol Al = 5,4/27=0,2( mol)

PTHH: 4Al +3 O2 ----->2 Al2O3

a, mol O2 = 3/4 mol Al = 3/4 . 0,2 = 0,15 ( mol)

V O2 = 0,15 . 22,4 = 3,36 (lít)

b, PTTH: 2KMnO4 ------> K2MnO4 +MnO2 +O2

  mol KMnO4 =   2 mol O2 =   2 . 0,15 = 0,3 (mol)

gam KMnO4= 0,3 . 158 = 47,4 (gam)

Do mình bấm trên bàn phím nên ko ghi nhiệt độ trên dấu mũi tên đc . Chúc bạn lm bài tốt

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK