Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Để hòa tan 4.8gam kim loại Mg trong 200ml dung...

Để hòa tan 4.8gam kim loại Mg trong 200ml dung dịch HCL. Biết rằng phản ứng xảy ra vừa đủ a. viết phương trình phản ứng b. Tính thể tích khí H2 sinh ra (đktc)

Câu hỏi :

Để hòa tan 4.8gam kim loại Mg trong 200ml dung dịch HCL. Biết rằng phản ứng xảy ra vừa đủ a. viết phương trình phản ứng b. Tính thể tích khí H2 sinh ra (đktc) c. Tính nồng độ mol của dd HCL cần dùng

Lời giải 1 :

Bạn tham khảo nha!

a. `-` `Mg + 2HCl -> MgCl_2 + H_2 ↑`

b. `-` $n_{Mg}$ `=` $\dfrac{4,8}{24}$ `= 0,2` `(mol)` 

`-` Theo phương trình $n_{H_2}$ `=` $n_{Mg}$ `= 0,2` `(mol)` 

`->` $V_{H_2(đktc)}$ `= 0,2 × 22,4 = 4,48` `(l)`

c. `-` `200` `(ml)` `= 0,2` `(l)`

`-` Theo phương trình $n_{HCl}$ `= 0,4` `(mol)`

`->` `C_M =` $\dfrac{0,4}{0,2}$ `= 2` `(M)`

Thảo luận

-- Bạn ơi cho mình hỏi tại sao nH2 = nMg ạ
-- 0.2*1/1 hả :v
-- Bạn muốn tìm chất dư hả ?
-- Bạn ơi cho mình hỏi tại sao nH2 = nMg ạ `->` `n_{Mg} = 0,2` `(mol)` Tỉ lệ của `H_2``= Mg` `->` `n_{H_2} = 0,2` `(mol)`

Lời giải 2 :

Đổi 200ml=0,2l

a,$Mg+2HCl→MgCl_2+H_2$

b,$n_{Mg}=0,2(mol)⇒n_{H_2}=0,2(mol)$

⇒$V_{H_2}=0,2.22,4=4,48(l)$

c,$n_{HCl}=2n_{Mg}=0,4(mol)$

⇒$C_M{ddHCl}=0,4/0,2=2M$

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK