Trang chủ Toán Học Lớp 5 ÔN TẬP TOÁN - ĐÈ 6 Câu 1: Viết số...

ÔN TẬP TOÁN - ĐÈ 6 Câu 1: Viết số thích hợp vào chỗ chấm (..) a) 21 m 3cm =. m b) 105 dm² 3cm² = ... cm? c) 10 tấn 11 kg=... tấn d) 51m 11dm = m3 Câu 2: Đặ

Câu hỏi :

Giúp mik nha Thank you

image

Lời giải 1 :

Câu 1:

a) 21m 3cm = 21,03 m

b) 105 dm² 3cm² = 105,003 cm²

c) 10 tấn 11 kg = 10,011 tấn

d) 51m³ 11dm³ = 51,011 m³

Câu 2:

a) 5,668 : 31,3 : 2,07 = 5668/64791

b) 205,71 - 68,56 = 137,15

c) 31,3 x 2,7 = 84,51

d) 912,8 : 28 = 32,6

Câu 3: 

a) 2/5 x X = 8/9

             X = 8/9 : 2/5

             X = 8/9 x 5/2

             X = 20/9

b) 15,75 - ( 0,5 x X : 2 - 4,05 ) = 13

    15,75 - ( 0,25 X - 4,05 ) = 13

                  0,25 X - 4,05 = 15,75 - 13

                  0,25 X - 4,05  = 2, 75

                  0,25 X            = 2,75 + 4,05

                  0,25 X            = 6,8

                          X            = 6,8 : 0,25

                          X             = 27,2

Câu 4: 

Đáy bé dài: 2,2 -0,4 = 1,8 m

⇒ Tổng 2 đáy là: 2,2 + 1,8 = 4m

Chiều cao dài: 4 : 2 = 2m

a) Diện tích hình thang ABCD là: 1,8 + 2,2 / 2 x 2 = 4 m²

b) Diện tích tam giác ABC là: 2,2 x 2 : 2 = 2,2 m²

c) Diện tích tam giác ACD là: 1,8 x 2 : 2 = 1,8 m²

Mình gửi bài nha!

Mukuro

Thảo luận

-- Xin lỗi, tớ không đúng chỗ nào vậy ạ?
-- @nguyenngocha15110

Lời giải 2 :

Câu 1:

a) 21m 3cm = 21,03 m

b) 105 dm² 3cm² = 105,003 cm²

c) 10 tấn 11 kg = 10,011 tấn

d) 51m³ 11dm³ = 51,011 m³

Câu 2:

a) 5,668 : 31,3 : 2,07 =  `5668/64791`

b) 205,71 - 68,56 = 137,15

c) 31,3 x 2,7 = 84,51

d) 912,8 : 28 = 32,6

Câu 3: 

a) `2/5`  x X =  `8/9`

             X = `8/9`  :  `2/5`

             X =  `8/9`  x  `5/2`

             X = `20/9`

b) 15,75 - ( 0,5 x X : 2 - 4,05 ) = 13

    15,75 - ( 0,25 X - 4,05 ) = 13

                  0,25 X - 4,05 = 15,75 - 13

                  0,25 X - 4,05  = 2, 75

                  0,25 X            = 2,75 + 4,05

                  0,25 X            = 6,8

                          X            = 6,8 : 0,25

                          X             = 27,2

Câu 4: 

Đáy bé dài: 2,2 -0,4 = 1,8 m

 Tổng 2 đáy là: 2,2 + 1,8 = 4m

Chiều cao dài: 4 : 2 = 2m

a) Diện tích hình thang ABCD là: 1,8 + 2,2 : 2 x 2 = 4 m²

b) Diện tích tam giác ABC là: 2,2 x 2 : 2 = 2,2 m²

c) Diện tích tam giác ACD là: 1,8 x 2 : 2 = 1,8 m²

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK