Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Hoà tan hết 11g Fe cần vừa đủ 200g dung...

Hoà tan hết 11g Fe cần vừa đủ 200g dung dịch HCl a. Tính thể tích khí H2 thoát ra b. Tính C% của dung dịch HCl cần dùng c.Tính C% của dung dịch thu được.

Câu hỏi :

Hoà tan hết 11g Fe cần vừa đủ 200g dung dịch HCl a. Tính thể tích khí H2 thoát ra b. Tính C% của dung dịch HCl cần dùng c.Tính C% của dung dịch thu được.

Lời giải 1 :

Fe + 2HCl = fecl2 +h2 n fe=11,2/56=0, 2mol Theo phản ứng n fe=n h2 n h2 =0, 2 mol V h2 =0, 2×22, 4=4, 48 lít C%=mct/mdd×100% (0, 2×2×36, 5) /200×100%=7, 3% C%=[0, 2×(56+35, 5×2) ]/(11, 2+200) ×100%=12, 027%. nhé bạn :33 ko biết đúng k nhưng mình nghĩ thế nhé , vote cho mình !!!

Thảo luận

-- Druiii ă :33 tớ làm phần a,b cũng giống c
-- '-' vậy ạ
-- bạn chưa làm hần nào??
-- C ạ
-- câu này co câu hỏi tương tự đấy, mình mới tìm rồi
-- c ) BTKL: m dd spu = m F e + m dd H C l − m H 2 ⇒ m dd spu = 11 , 2 + 200 − 0 , 4 = 210 , 8 g ⇒ C % F e C l 2 = 0 , 2.127 .100 % 210 , 8 ≈ 12 , 05 %

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK