Gọi công thức của muối sắt là $FeCl_x$
$n_{AgCl} = \dfrac{21,525}{108+35,5} = 0,15\ mol$
PTHH
$ FeCl_x + xAgNO_3 \to Fe(NO_3)_x + xAgCl$
Theo PT ta có $1\ mol\ FeCl_x \to x\ mol\ AgCl$
Theo bài ra $ ?n_{FeCl_x} \to 0,15\ mol\ AgCl$
$\to n_{FeCl_x} = 0,15. 1 :x = \dfrac{0,15}{x}$
$\to M_{FeCl_x}= \dfrac{m}{n} = \dfrac{8,125} : \dfrac{0,15}{x} = \dfrac{325}{6}. x$ (1)
Lại có $ M_{FeCl_x} = 56 + 35,5x$ (2)
Từ (1), (2) suy ra $ \dfrac{325}{6}. x = 56 + 35,5x$
$\to \dfrac{56}{3} x = 56$
$\to x = 3$
Vậy CT của muối sắt clorua là $FeCl_3$
Đáp án:
$FeCl_{3}$
Giải thích các bước giải:
Gọi CTHH của muối sắt clorua là FeClx ( x thuộc N*)
Theo bài ra ta có : $n_{AgCl}$ = $\frac{21,525}{143,5}$ = 0,15 (mol)
FeClx + xAgNO3 -> Fe$NO_{3}$ + xAgCl( kết tủa)
=> $\frac{0,15}{n}$ ------------------------- 0,15 mol
Ta có : nFeClx= $\frac{8,125}{56 + 35,5.x}$=$\frac{0,15}{n}$
Giải ra n = 3
CTHH của muối clorua là $FeCl_{3}$
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK