Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Hòa tan 7,8g kali trong nước a, viết CTHH b,...

Hòa tan 7,8g kali trong nước a, viết CTHH b, tính thể tích khí h2 thu được c, tính khối lượng bazơ tạo thành d, nếu có 400g nước tgia Pư trên thì nồng độ %

Câu hỏi :

Hòa tan 7,8g kali trong nước a, viết CTHH b, tính thể tích khí h2 thu được c, tính khối lượng bazơ tạo thành d, nếu có 400g nước tgia Pư trên thì nồng độ % của dd bazơ Pư bằng bn Ai giúp mình với

Lời giải 1 :

Em tham khảo nha :

 \(\begin{array}{l}
a)\\
2K + 2{H_2}O \to 2KOH + {H_2}\\
b)\\
{n_K} = \dfrac{{7,8}}{{39}} = 0,2mol\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{{n_K}}}{2} = 0,1mol\\
{V_{{H_2}}} = 0,1 \times 22,4 = 2,24l\\
c)\\
{n_{KOH}} = {n_K} = 0,2mol\\
{m_{KOH}} = 0,2 \times 56 = 11,2g\\
d)\\
{m_{{\rm{dd}}spu}} = 7,8 + 400 - 0,1 \times 2 = 407,6g\\
C{\% _{KOH}} = \dfrac{{11,2}}{{407,6}} \times 100\%  = 2,75\% 
\end{array}\)

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

a, $n_{K}$  = `(7,8)/39` = 0,2 mol

PTHH :  `2K` + `2`$H_{2}$`O` → `2KOH` + $H_{2}$ 

b, Theo PTHH : $n_{H2}$  = $\frac{nK}{2}$ = `(0,2)/2` =0,1 mol

⇒ $V_{H2}$(đktc) = `0,1` ×`22,4` = `2,24` (lít)

 c, $n_{KOH}$ = 0,2 mol

⇒ $m_{KOH}$ = 0,2 × 56 = `11,2 gam

d, Nếu có 400 gam nước tham gia phản ứng thì : 

C%(KOH) = `(11,2)/(400 + 7,8- 0,1 ×2)` =2,747 %

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK