Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Giúp mik với ạ mik cảm ơn câu hỏi 1832126...

Giúp mik với ạ mik cảm ơn câu hỏi 1832126 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Giúp mik với ạ mik cảm ơn

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 6.3)

nFe = 22,4 /56 = 0,4 mol

Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

a) VH2 = 0,4  x 22,4 = 8,96 l

b) nCuO = 8/80 = 0,1 mol

CuO + H2 → Cu + H2O

0,1 → 0,1  →  0,1  →  0,1  mol

CuO phản ứng hết , H2 còn dư

nH2(dư) = 0,4 - 0,1 = 0,3 mol

mH2(dư) = 0,3 x 2 = 0,6 g

6,4)

nFe = 16,8/56 = 0,3 mol

 3Fe + 2O2  → Fe3O4 

0,3  → 0,2  →    0,1  mol

a) VO2 = 0,2 x 22,4 = 4,48 l

   Vkk = 4,48 x 5 = 22,4 l

b) nH2 = 11,2/22,4 = 0,5 mol

4H2 + Fe3O4 → 3Fe + 4H2O

0,4  ←   0,1  →    0,3  →  0,4   mol

mFe = 0,3 x 56 = 16,8 g

6.5) nH2 = 16,8/22,4 = 0,75 mol

3H2 + Fe2O3 → 2Fe + 3H2O

0,75  →  0,25  → 0,5  → 0,75   mol

a) mFe = 0,5 x 56 = 28 g

b) nHCl = 18,25/36,5 = 0,5 mol

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

 0,25 ← 0,5 → 0,25→ 0,25  mol

HCl phản ứng hết , Fe còn dư

nFe(dư) = 0,5 - 0,25 = 0,25 mol

mFe(dư) = 0,25  x 56 = 14 g

mFeCl2 = 0,25 x 127  = 31,75  g

6.6) nZn = 13/65 = 0,2 mol

Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2 

0,2  →  0,4  → 0,2  →  0,2   mol

a) VH2= 0,2 x 22,4 = 4,48 l

b) nCuO = 0,1 mol 

H2 + CuO → Cu + H2O

0,1  ←  0,1  →  0,1  → 0,1  mol

CuO phản ứng hết , H2 còn dư 

nH2(dư) = 0,2 - 0,1 = 0,1 mol

mH2(dư) = 0,1 x 2 = 0,2  mol

mCu = 0,1 x 64 = 6,4 g

6.7)

nAl = 5,4/27 = 0,2 mol

2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2

0,2 →  0,6  →    0,2  →   0,3   mol

a) VH2 = 0,3 x 22,4 = 6,72 l

b) nPbO = 66,9/223 = 0,3 mol

H2 + PbO → Pb + H2O

mPb = 0,3 x 207 = 62,1 g

nH2 = nPbO ⇒  không chất nào dư

6.8)

nH2 = 8,96/22,4 = 0,4 mol

H2 + FeO → Fe + H2O

a) mFe = 0,4 x 56 = 22,4 g

b) nH2SO4 = 49/98 = 0,5 mol

Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

0,4 → 0,4  →     0,4      →  0,4  mol

Fe phản ứng hết , H2SO4 còn dư 

nH2SO4(dư) = 0,5 - 0,4 = 0,1 mol

mH2SO4(dư) = 0,1 x 98 = 9,8 g

mFeSO4 = 0,4 x 152 = 60,8 g

6.9) nH2 = 10,08/22,4  =0,45 mol

4H2 + Fe3O4 → 3Fe +     4H2O 

0,45 → 0,1125 →  0,3375→ 0,45  mol

   a) mFe = 0,3375 x 56 = 18,9 g

   b) nHCl = 10,95/36,5 = 0,3 mol

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

0,15 ← 0,3 →  0,15  → 0,15 mol

HCl phản ứng hết , Fe dư

nFe(dư) = 0,3375 - 0,15 = 0,1875 mol

mFe(dư) = 0,1875 x 56 = 10,5 g

mFeCl2 = 0,15 x 127 = 19,05 g

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK