Trang chủ Toán Học Lớp 6 Một cửa hàng văn phòng phẩm bán 2 loại vở:...

Một cửa hàng văn phòng phẩm bán 2 loại vở: vở loại 1 và vở loại 2. Giá bán vở loại 2 là 6000₫ một quyển giá bán vở loại 1 gấp đôi giá bán vỏ loại 2. Bạn Huệ mu

Câu hỏi :

Một cửa hàng văn phòng phẩm bán 2 loại vở: vở loại 1 và vở loại 2. Giá bán vở loại 2 là 6000₫ một quyển giá bán vở loại 1 gấp đôi giá bán vỏ loại 2. Bạn Huệ mua 6 quyển vở loại 1 và 6 quyển vở loại 2 phải trả bao nhiêu tiền cho cửa hàng?

Lời giải 1 :

Vì giá bán của vở loại 1 gấp đôi vở loại 2]

⇒ Giá bán vở loại 2=12000đ

Ta có:

12000 x 6 + 6000 x 6= 108000 (đồng)

Thảo luận

-- Vì giá bán của vở loại 1 gấp đôi với vở loại 2 nên giá bán của vở loại 2 =12000đ Ta có:12000×6+6000×6=108000đ
-- Ok ạ, cảm ơn ạ.
-- Kcj

Lời giải 2 :

Đáp án:

Giải thích các bước giải:

loại 2 : 6000đ

suy ra loại 1 gấp đôi tiền loại 2

suy ra 6000 nhân 2 =12000

mua 6 quyển loại 1 thì

12000 nhân 6 =72000đ

giá 6 quyển loại 2 là

6000 nhân 6 = 36000đ

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 6

Lớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK